Linksys WRT54GL+DD-WRT v23 SP2 ทำ WDS ขึ้น Limit

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Linksys WRT54GL+DD-WRT v23 SP2 ทำ WDS ขึ้น Limit

โพสต์โดย navigator เมื่อ เสาร์ 26 ก.ย. 2009 4:31 am

รบกวนผู้รู้ตอบด่วน
ผมใช้ Linksys WRT54GL+DD-WRT v23 SP2 ทำ WDS ระหว่างกัน 2 ตัว ดูที่ Status ก็มีสัญญาณทั้ง 2 ตัว แต่ติดตรงที่ ตัวที่ 2 ที่เป็นตัวลูกเวลาต่อ สาย LAN หรือ ต่อแบบ Wireless จะขึ้น Limit (เครื่องหมายตกใจสีเหลือง ไม่ได้ไอพี) ไม่ทราบว่าเกิดจากตั้งค่าผิดพลาดตรงไหน
navigator

Re: Linksys WRT54GL+DD-WRT v23 SP2 ทำ WDS ขึ้น Limit

โพสต์โดย kong_s เมื่อ เสาร์ 26 ก.ย. 2009 11:51 pm

มันเกิดจาก router ตัวที่สองมันขาดการเชื่อมต่อกับ router ตัวที่หนึ่งอะครับ
อาจจะมีการตั้งค่าอะไรผิด..

แต่ถ้ากรณีเคยใช้ได้ แต่อยู่ๆก็ใช้ไม่ได้
ให้ลอง reset router ทั้งสองตัวพร้อมๆกันดูครับ (หมายถึงถอดปลัก แล้วเสียบปลักใหม่อะครับ)

แค่นี้ก็น่าจะได้แล้วนะครับ
ที่บ้านผมเป็นบ้างในบางที
kong_s

Re: Linksys WRT54GL+DD-WRT v23 SP2 ทำ WDS ขึ้น Limit

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 27 ก.ย. 2009 9:49 pm

navigator เขียน:รบกวนผู้รู้ตอบด่วน
ผมใช้ Linksys WRT54GL+DD-WRT v23 SP2 ทำ WDS ระหว่างกัน 2 ตัว ดูที่ Status ก็มีสัญญาณทั้ง 2 ตัว แต่ติดตรงที่ ตัวที่ 2 ที่เป็นตัวลูกเวลาต่อ สาย LAN หรือ ต่อแบบ Wireless จะขึ้น Limit (เครื่องหมายตกใจสีเหลือง ไม่ได้ไอพี) ไม่ทราบว่าเกิดจากตั้งค่าผิดพลาดตรงไหน

• แสดงว่า Linksys WRT54GL ตัวที่ 2 ยังไม่สามารถเชื่อมต่อกับตัวที่ 1 ได้ครับ ดังนั้น DHCP จากตัวที่ 1 จึงไม่สามารถส่งข้ามมายังเครื่อง Notebook/PC ที่อยู่ฝั่งตัวที่ 2 ได้ครับ น่าจะเป็นที่การกำหนดพารามิเตอร์ผิดตรงจุดไหนซักที่ครับ ลองตรวจสอบการ config ของทั้ง 2 ตัวแบบละเอียดอีกครั้งนะครับ คิดว่าแป๊ปเดียวก็น่าจะเจอแล้วละครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL