อยากทราบวิธีการหาตำแหน่งไวเลสที่ใช้ร่วม wrt54gl

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

อยากทราบวิธีการหาตำแหน่งไวเลสที่ใช้ร่วม wrt54gl

โพสต์โดย addragon เมื่อ อาทิตย์ 20 ก.ย. 2009 10:56 pm

คือ ผมใช้ wrt54gl v23 ในขณะที่เพื่อนรอบข้างใช้สัญญาณ wiless ร่วมกับผม ผมต้องการตรวจสอบว่า คนที่ใช้อยู่ตรงจุดไหนบ้าง ใกล้ไกลแค่ไหน มีวิธีการอย่างไรครับ ขอความกรุณาด้วยครับ
addragon

Re: อยากทราบวิธีการหาตำแหน่งไวเลสที่ใช้ร่วม wrt54gl

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 21 ก.ย. 2009 2:16 am

addragon เขียน:คือ ผมใช้ wrt54gl v23 ในขณะที่เพื่อนรอบข้างใช้สัญญาณ wiless ร่วมกับผม ผมต้องการตรวจสอบว่า คนที่ใช้อยู่ตรงจุดไหนบ้าง ใกล้ไกลแค่ไหน มีวิธีการอย่างไรครับ ขอความกรุณาด้วยครับ

• เบื้องต้นสามารถดูได้จากสถาะของการเชื่อมต่อของ Wireless Client ที่เข้ามาเกาะที่ DD-WRT ครับ โดยเราสามารถดูที่ค่า 'Signal Strength' ว่ามีค่ามากหรือน้อย (โดยไม่นับเครื่องหมายลบ) โดยค่าที่เป็น 'น้อยกว่า' แสดงว่าเป็นเครื่องPC/Notebook ที่มาเกาะกับ DD-WRT ได้สัญญาณดีกว่าครับ

Signal Strength
    signal1.gif (21.77 KiB) เปิดดู 1849 ครั้ง

• อีกส่วนหนึ่ง สามารถเข้าไปดูได่ที่ Wiviz survey ก็จะเป็นการแสดงภายในเชิงกราฟฟิคว่าอุปกรณ์ Wireless ที่ Scan พบนั้นอยู่ในบริเวณใดบ้างครับ :D

Wiviz Survey
    signal2.gif (33.51 KiB) เปิดดู 1840 ครั้ง

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL