1.0 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Client , Client Bridge

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: 1.0 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Client , Client Bridge

โพสต์โดย fukpudee เมื่อ เสาร์ 14 ส.ค. 2010 12:10 am

ก้อทำให้ทั้ง2กล่องมันลิ้งค์กันได้แล้วแต่ กล่องที่2มันเข้าเน็ตไม่ได้ ก้อเลยกลับมาใช้โหมด Repeater เหมือนเดิมครับ
fukpudee

Re: 1.0 วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Client , Client Bridge

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 14 ส.ค. 2010 12:18 am

fukpudee เขียน:ก้อทำให้ทั้ง2กล่องมันลิ้งค์กันได้แล้วแต่ กล่องที่2มันเข้าเน็ตไม่ได้ ก้อเลยกลับมาใช้โหมด Repeater เหมือนเดิมครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย fukpudee เมื่อ เสาร์ 14 ส.ค. 2010 12:21 am

ขอบคุณมากครับ เดียวจะเอาไว้ลองพรุ่งนี้ต่อ ตอนนี้ปวดหัวแล้ว อิอิ
fukpudee

โพสต์โดย giffyhackman.com เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ส.ค. 2010 10:11 am

Client และ Client Bridge มันมีสรรพคุณ ต่างกันไง คับบ.. อ่านในบทความ...เห็นเขียนไว้เหมือนกันเดะเลยย
เลยอยากรู้ว่า ทั้ง 2 อย่างนี้มันมีอะไรที่พิเศษกว่ากัน....

ถ้าผมจะเอามารับสัญญาณ Wiless จากอีกที่หนึ่ง แทนการ Repeater ผมควรจะใช้แบบ Client หรือ Client Bridge ดีคับบ
แนะนำหน่อยยนะคับบ
giffyhackman.com

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ส.ค. 2010 10:16 am

giffyhackman.com เขียน:Client และ Client Bridge มันมีสรรพคุณ ต่างกันไง คับบ.. อ่านในบทความ...เห็นเขียนไว้เหมือนกันเดะเลยย
เลยอยากรู้ว่า ทั้ง 2 อย่างนี้มันมีอะไรที่พิเศษกว่ากัน....

ถ้าผมจะเอามารับสัญญาณ Wiless จากอีกที่หนึ่ง แทนการ Repeater ผมควรจะใช้แบบ Client หรือ Client Bridge ดีคับบ
แนะนำหน่อยยนะคับบ

• ถ้าสังเกตุดีๆ จะไม่เหมือนนะครับผม โดยถ้าเ็ป็นโหมด Client จะทำการ Bridge สัญญา๊ณไร้สายลงมาเป็น "คนละ Class กับตัวส่งต้นทาง" แต่ถ้าเป็นโหมด Client Bridge จะทำการ Bridge สัญญา๊ณไร้สายลงมาเป็น "Class เดียวกันกับตัวส่งต้นทาง" ครับผม

• ดังนั้นเราสามารถเลือกได้ครับว่า ถ้าต้องการจะอยู่ใน Class เดียวกับต้นทางเราก็เลือกให้โหมด Client Bridge ครับ แต่ถ้าต้องการอยู่คนละ Class กับตัวต้นทางเราก็เลือกใช้โหมด Client ปกติครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย giffyhackman.com เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ส.ค. 2010 9:35 pm

อ้อ... อย่างงี้นี้เองง
ขอบคุณมากกๆ คับบบ
giffyhackman.com

โพสต์โดย MueKorng เมื่อ อาทิตย์ 24 เม.ย. 2011 12:28 am

มีคำถามครับ
1.สามารถเปลี่ยนเสามาใช้เสายากิได้มั้ยครับ ต้องใชอุปกรณ์เพิ่มรึป่าว
2.ถ้าใช้เน็ตtrue wifi จะตัดสัญญาณทุก90นาที จะช่วยให้ใช้งานต่อเนื่องได้มั้ยครับ
แล้วสัญญาณที่ใช้หลุดบ่อยมากอ่ะครับ จะสามารถช่วยแก้ปัญหาได้รึเปล่า
MueKorng

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 24 เม.ย. 2011 1:05 pm

MueKorng เขียน:มีคำถามครับ
1.สามารถเปลี่ยนเสามาใช้เสายากิได้มั้ยครับ ต้องใชอุปกรณ์เพิ่มรึป่าว

2.ถ้าใช้เน็ตtrue wifi จะตัดสัญญาณทุก90นาที จะช่วยให้ใช้งานต่อเนื่องได้มั้ยครับ
แล้วสัญญาณที่ใช้หลุดบ่อยมากอ่ะครับ จะสามารถช่วยแก้ปัญหาได้รึเปล่า

sys2u

โพสต์โดย Murdoc เมื่อ พฤหัสฯ. 03 ม.ค. 2013 4:42 am

ผมมีปัญหาครับ

คือผมทำ Repeater จากเน็ตสาธารณะน่ะได้ครับ แต่พอมาทำ Repeater หรือ Client กับเน็ตบ้าน แล้วมันทำไม่ได้ครับ

แต่ เปอร์เซ็นต์ ตรง Wireless Node ขึ้นน่ะครับ แต่เข้าเน็ตไม่ได้

แล้วกับเน็ตบ้านผมควรใช้โหมดไหนดี ควรเซ็ตยังไงทั้งตัว Access point ทั้งตัวรับ เพราะผมเริ่มปรับมั่วไปหมดแล้ว

ตัว Access point ผมใช้ TL WA801N ตัวรับก็ Linksys WRT54GL นี่แหละ

ขอความกรุณาด้วยครับ

ขอบคุณครับ
Murdoc

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 03 ม.ค. 2013 10:14 am

Murdoc เขียน:ผมมีปัญหาครับ

คือผมทำ Repeater จากเน็ตสาธารณะน่ะได้ครับ แต่พอมาทำ Repeater หรือ Client กับเน็ตบ้าน แล้วมันทำไม่ได้ครับ

แต่ เปอร์เซ็นต์ ตรง Wireless Node ขึ้นน่ะครับ แต่เข้าเน็ตไม่ได้

แล้วกับเน็ตบ้านผมควรใช้โหมดไหนดี ควรเซ็ตยังไงทั้งตัว Access point ทั้งตัวรับ เพราะผมเริ่มปรับมั่วไปหมดแล้ว

ตัว Access point ผมใช้ TL WA801N ตัวรับก็ Linksys WRT54GL นี่แหละ

ขอความกรุณาด้วยครับ

ขอบคุณครับ

อันดับแรกต้องดูเรื่องของ network ก่อนเลยครับ ตัว WRT54GL ถ้าเป้นวง 192.168.1.xx ถ้าเราไปทำโหมด Repeater หรือ Client นั่นหมายความว่าฝั่งไร้สายที่เราไปทำทวนสัญญาณต้องห้ามเป็นวง 192.168.1.xx เหมือนกัน ดูง่ายเลยว่าฝั่งที่เราไปเชื่อมต่อเป็นวงเดียวกับ WRT54GL ไหม ตรงเวลา้เชื่อมต่อกันแล้ว WAN IP จะมีขึ้นมาด้านบนขวา ถ้าตรงกันก็เปลี่ยนเลยครับ
vit_et07

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL