สอบถามวิธี Forward port ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

สอบถามวิธี Forward port ครับ

โพสต์โดย nataphol เมื่อ อาทิตย์ 15 มี.ค. 2015 8:43 pm

ผมใช้ wrt54gl dd-wrt repeater เนตบ้านทรูอีกทีครับ
ผมอยาก forward port เพื่อใช้ utorrent
ผมต้อง set ค่าที่ router ตัวไหนครับ ทรูหรือ wrt54gl ครับ
nataphol

Re: สอบถามวิธี Forward port ครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 16 มี.ค. 2015 8:58 am

nataphol เขียน:ผมใช้ wrt54gl dd-wrt repeater เนตบ้านทรูอีกทีครับ
ผมอยาก forward port เพื่อใช้ utorrent
ผมต้อง set ค่าที่ router ตัวไหนครับ ทรูหรือ wrt54gl ครับ

ต้องทำที่ Gateway ครับ
กรณี ทำ Repeater มาอีกที ไม่สามารถ FW ออกข้างนอกได้ครับ ถ้าจะทำต้องทำที่ router ต้นทาง

อาทิเช่น
ถ้าที่บ้านมีเน็ต adsl ก็เซตที่โมเด็ม adsl ได้เลย

หรือ
ถ้าออฟฟิศมีโมเด็มเซตบริจด์ แล้วต่อ Loadbalance กับ RV042 ก็ต้องเซตที่ RV042 เป็นต้น
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: สอบถามวิธี Forward port ครับ

โพสต์โดย nataphol เมื่อ จันทร์ 16 มี.ค. 2015 10:23 am

ขอบคุณครับ
nataphol

โพสต์โดย nataphol เมื่อ จันทร์ 24 ส.ค. 2015 5:26 pm

ขอสอบถามต่อเนื่องครับ
ผมเพิ่งติดตั้งกล้องวงจรปิด แล้วต้องการ forword port ของเครื่อง dvr เพื่อให้ดูวงจรปิดผ่านเนตได้
ตอนนี้ผมต่อเครื่อง dvr กับ wrt54gl ที่ repeat สัญญาณมาอีกที

คำถามคือผมต้องเซท forword port ที่ router ตัวไหนครับ (ผมเข้าใจว่าต้องทำที่ wrt54gl แต่ทำแล้วยังไม่ได้เลยสวสัยครับ)
ขอบคุณครับ
nataphol

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 25 ส.ค. 2015 9:55 am

nataphol เขียน:ขอสอบถามต่อเนื่องครับ
ผมเพิ่งติดตั้งกล้องวงจรปิด แล้วต้องการ forword port ของเครื่อง dvr เพื่อให้ดูวงจรปิดผ่านเนตได้
ตอนนี้ผมต่อเครื่อง dvr กับ wrt54gl ที่ repeat สัญญาณมาอีกที

คำถามคือผมต้องเซท forword port ที่ router ตัวไหนครับ (ผมเข้าใจว่าต้องทำที่ wrt54gl แต่ทำแล้วยังไม่ได้เลยสวสัยครับ)
ขอบคุณครับ

ต้องทำที่ต้นทางที่ออกเน็ต นั่นคือ Gateway ครับ

ถ้าในกรณีไปต่อ True wifi มาแล้ว มา Repreter อีกที จะไม่สามารถทำการ FW ได้ เพราะต้นทาง หรือ Gateway เป็นของ true คุณไม่สามารถเข้าไปตั้งค่าได้

แต่ถ้าคุณเชื่อมต่อ adsl ส่วนตัว ก็สามารถทำได้ที่โมเด็มของคุณได้เลย หรือถ้าโมเด็มเซตบริดจ์โหมด แล้วมาต่อ router อีกที ก็เซต FW ที่ router นั้นได้เลย

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL