รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

โพสต์โดย KongLamule เมื่อ อังคาร 10 มี.ค. 2015 1:07 pm

สวัสดีครับ :)

คือจะรบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

ตอนนี้ผมมีตัว WRT54GL อยู่ โดยตั้งไว้เป็นแค่ตัวออกเลขไอพีอัตโนมัติ (DHCP) เพื่อจ่ายให้กับเครื่องลูกต่างๆ เช่น Notebook ,มือถือ เพื่อใช้ออกเน็ต

โดยตัว WRT54GL ต่อเข้ากับ Firewall และ ADSL Router เพื่อออกอินเตอร์เนตอีกที

สิ่งที่ต้องการคือ

อยากให้มีระบบ ที่เวลาเครื่องลูกต่างๆ จะเข้าเนต ต้องกรอก username และ password (เหมือนอย่างเนตฟรีพวก True Coffee,โรงพยาบาล)

เพราะตอนนี้ผมตั้ง password แบบ WPA2 เอาไว้ก็จริง แต่ user ภายใน นำเอาพาส ไปบอกคนนอก เลยทำให้ควบคุมผู้ใช้งานไม่ได้เลย

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ :)
KongLamule

Re: รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 11 มี.ค. 2015 4:01 pm

KongLamule เขียน:สวัสดีครับ :)

คือจะรบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

ตอนนี้ผมมีตัว WRT54GL อยู่ โดยตั้งไว้เป็นแค่ตัวออกเลขไอพีอัตโนมัติ (DHCP) เพื่อจ่ายให้กับเครื่องลูกต่างๆ เช่น Notebook ,มือถือ เพื่อใช้ออกเน็ต

โดยตัว WRT54GL ต่อเข้ากับ Firewall และ ADSL Router เพื่อออกอินเตอร์เนตอีกที

สิ่งที่ต้องการคือ

อยากให้มีระบบ ที่เวลาเครื่องลูกต่างๆ จะเข้าเนต ต้องกรอก username และ password (เหมือนอย่างเนตฟรีพวก True Coffee,โรงพยาบาล)

เพราะตอนนี้ผมตั้ง password แบบ WPA2 เอาไว้ก็จริง แต่ user ภายใน นำเอาพาส ไปบอกคนนอก เลยทำให้ควบคุมผู้ใช้งานไม่ได้เลย

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ :)

แนะนำให้ทำที่ Gateway ครับ

เปลี่ยนให้ Gateway เป็นตัวแจก dhcp และทำระบบ Hotspot (กำหนด user, password ก่อนเข้าใช้งาน)

- ใช้งานพร้อมกันไม่เกิน 30 แนะนำ RB750GL
- ใช้งานพร้อมกันไม่เกิน 50 แนะนำ RB450G

โดย Access Point ก็ปล่อย wireless ธรรมดาไม่ต้องใส่ pass wireless เวลาผู้ใช้เชื่อมต่อเข้ามา ก็จะขึ้นหน้า login ก่อนออก internet

ศึกษาการใช้งาน Mikrotik ได้ที่
กระทู้เกี่ยวกับการใช้งาน Mikrotik
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

โพสต์โดย KongLamule เมื่อ ศุกร์ 13 มี.ค. 2015 11:00 am

:D ขอบคุณมากครับ
KongLamule

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL