WRT54Gl WiFi ช้า รบกวนผู้รู้ ช่วนแนะนำด้วยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

WRT54Gl WiFi ช้า รบกวนผู้รู้ ช่วนแนะนำด้วยครับ

โพสต์โดย alzheimer เมื่อ ศุกร์ 29 ส.ค. 2014 3:06 pm

ผมใช้ Linksys WRT54GL Firmware: DD-WRT v24-sp1 โหมด PPPoE
ใช้ZyXEl เป็นโหมด Bridge Internet 3BB 15M/1M
TX Power 120 Channel ไม่ชนแน่นอน เสา alfac 9dbi ทั้ง2ต้น

ปัญหาคือ เทสสปีด ผ่านสาย LAN ได้เต็มสปีดครับ
แต่เทสผ่าน Wireless ได้แค่ 2M ping สูง
ตอนเทสผ่านWireless ใช้เครื่องเดียวเทสก็ช้าครับ
alzheimer

Re: WRT54Gl WiFi ช้า รบกวนผู้รู้ ช่วนแนะนำด้วยครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 02 ก.ย. 2014 9:29 am

alzheimer เขียน:ผมใช้ Linksys WRT54GL Firmware: DD-WRT v24-sp1 โหมด PPPoE
ใช้ZyXEl เป็นโหมด Bridge Internet 3BB 15M/1M
TX Power 120 Channel ไม่ชนแน่นอน เสา alfac 9dbi ทั้ง2ต้น

ปัญหาคือ เทสสปีด ผ่านสาย LAN ได้เต็มสปีดครับ
แต่เทสผ่าน Wireless ได้แค่ 2M ping สูง
ตอนเทสผ่านWireless ใช้เครื่องเดียวเทสก็ช้าครับ

เชื่อมต่อแบบไหนอยู่ครับ
ADSL > (zyxel modem เซตบริดจ์โหมด) > 54GL โหมด PPPoE แบบนี้น่ะครับ

ทดสอบผ่าน LAN
ต่อ lan ที่ช่อง LAN หลัง WRT54GL เทสสปีดผ่านเว็ป วิ่งเต็ม 15M/1M ? ออกเน็ตได้ปกติ?

ทดสอบ Wireless
ให้ลองต่อแค่เครื่องเดียว คือ ตัว wireless ที่เกาะเท่านั้น pc ที่ต่อ lan หรือ มือถือโน็ตบุ็คอื่นๆยังไม่ต้องเชื่อมต่อ
เช็ค Connection ของ Wireless ที่เกาะได้ความเร็วที่เท่าไรครับ (ปกติ 54GL จะได้เต็มที่ 54M) ดูว่าได้เท่าไร
แล้วลองเช็ค speed test ผ่านเว็ปเช็คสปีดเน็ตทั่วไป เช็คว่าวิ่งออกเน็ตได้ความเร็วเท่าไร
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL