WRT54GL DDNS มีปัญหาครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

WRT54GL DDNS มีปัญหาครับ

โพสต์โดย peepoman เมื่อ พุธ 11 มิ.ย. 2014 11:52 am

รบกวรผู้รู้ชวยด้วยครับ คือ ตอนนี้ผมมีปัญหาเกี่ยวกับ DDNS ใน DD-WRT 24v SP2 STD ครับ คือ ผมได้มีการ เช็ทค่าลักษณะ Bridge --> Router
ครับ แล้วเช็ทให้ ROUTER(WRT54GL) ทำ DDNS ไปที่ No-IP.com ครับ
แต่ปัญหาคือ ตอนที่ Router ผมต่อ Internet ติดแล้วได้ WAN IP เรียบร้อยแล้วนั้น ตัวระบบ DDNS ก็ได้ทำหน้าที่โดยการเปลี่ยน
IP ใน เว็ป No-Ip.com ให้เรียบร้อยครับ แต่ปัญหามันติดตรงที่ว่า IP ที่ WRT54GL เปลี่ยนให้นั้นดัน ไม่ตรงกับ WAN IP ที่ตนเองได้รับ
อะครับ ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้มันปกติหรอเปล่าครับ หรือ ว่าผมไปเซ็ทค่าอะไรผิดบ้าง
peepoman

Re: WRT54GL DDNS มีปัญหาครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 12 มิ.ย. 2014 8:37 am

peepoman เขียน:รบกวรผู้รู้ชวยด้วยครับ คือ ตอนนี้ผมมีปัญหาเกี่ยวกับ DDNS ใน DD-WRT 24v SP2 STD ครับ คือ ผมได้มีการ เช็ทค่าลักษณะ Bridge --> Router
ครับ แล้วเช็ทให้ ROUTER(WRT54GL) ทำ DDNS ไปที่ No-IP.com ครับ
แต่ปัญหาคือ ตอนที่ Router ผมต่อ Internet ติดแล้วได้ WAN IP เรียบร้อยแล้วนั้น ตัวระบบ DDNS ก็ได้ทำหน้าที่โดยการเปลี่ยน
IP ใน เว็ป No-Ip.com ให้เรียบร้อยครับ แต่ปัญหามันติดตรงที่ว่า IP ที่ WRT54GL เปลี่ยนให้นั้นดัน ไม่ตรงกับ WAN IP ที่ตนเองได้รับ
อะครับ ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้มันปกติหรอเปล่าครับ หรือ ว่าผมไปเซ็ทค่าอะไรผิดบ้าง

ไม่เคยเจอน่ะครับ อาการแบบนี้
ปกติจะเจอแบบ update ปกติ หรือไม่ก็ไม่ update เลย ไม่มีที่ update แล้วไม่ตรงกับ wan จริงเลย

เบื้องต้นลองตรวจสอบดูก่อนว่า Account นี้มีการใช้งานที่ไหนบ้าง (กลัวว่าใช้ 2 ที่ อีกที่หนึ่งอัพเดรตหลังเรา ก็จะได้ไอพีอีกทีขึ้นไปแทน)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

โพสต์โดย peepoman เมื่อ พฤหัสฯ. 12 มิ.ย. 2014 11:42 am

ผมได้ตรวจสอบแล้วครับคือ IP ที่แจ้งในตาราง DNS Status ตรงกับในเว็ป No-IP ในส่วนของ Manage Host เลยครับ แต่ไอที่อัพไปมันไม่ใช่ IP ของ WAN ณ ปัจจุปันที่ใช้อยู่เลยครับ อย่างงี้ผมต้องทำอย่างไรดีครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
peepoman

โพสต์โดย jadeson เมื่อ ศุกร์ 13 มิ.ย. 2014 9:55 am

peepoman เขียน:ผมได้ตรวจสอบแล้วครับคือ IP ที่แจ้งในตาราง DNS Status ตรงกับในเว็ป No-IP ในส่วนของ Manage Host เลยครับ แต่ไอที่อัพไปมันไม่ใช่ IP ของ WAN ณ ปัจจุปันที่ใช้อยู่เลยครับ อย่างงี้ผมต้องทำอย่างไรดีครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

เข้าไปเปลี่ยน password ที่ no-ip.com เสร็จแล้ว ก็มาอัพเดรต password ที่ตัวอุปกรณ์

ลอง Re connect เช็ค IP wan ว่าตรงกับที่อัพขึ้น no-ip.com หรือป่าว
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL