สอบถามการตั้งค่า Linksys WRT54GL

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

สอบถามการตั้งค่า Linksys WRT54GL

โพสต์โดย yuttasakt เมื่อ อังคาร 06 พ.ค. 2014 9:07 am

ผมได้มีการติดตั้ง wrt54gl จำนวน 2 ตัว โดยมี router TOT Fiber2u ต่อมายัง Switch แล้วลากสาย LAN มายัง wrt54gl ตัวที่ 1 และ wrt54gl ตัวที่สอง โดยตั้งค่า Static IP แล้วปิด DHCP
ซึ่งสามารถใช้งานได้ปกติ
หลังจากนั้น ได้ Up Firmware เป็น DD-WRT v.24 ทั้งสองตัว พอทำการตั้งค่าเรียบร้อย ปรากฎว่า wrt54gl ตัวที่ 1 สามารถ connect ใช้งานได้ แต่ wrt54gl ตัวที่ 2 ไม่สามารถ connect ใช้งานได้ใน Wireless network connection ของ Notebook ซึ่งจะขึ้นเครื่องหมากากบาทสีแดงครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ
yuttasakt

Re: สอบถามการตั้งค่า Linksys WRT54GL

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 06 พ.ค. 2014 2:12 pm

yuttasakt เขียน:ผมได้มีการติดตั้ง wrt54gl จำนวน 2 ตัว โดยมี router TOT Fiber2u ต่อมายัง Switch แล้วลากสาย LAN มายัง wrt54gl ตัวที่ 1 และ wrt54gl ตัวที่สอง โดยตั้งค่า Static IP แล้วปิด DHCP
ซึ่งสามารถใช้งานได้ปกติ
หลังจากนั้น ได้ Up Firmware เป็น DD-WRT v.24 ทั้งสองตัว พอทำการตั้งค่าเรียบร้อย ปรากฎว่า wrt54gl ตัวที่ 1 สามารถ connect ใช้งานได้ แต่ wrt54gl ตัวที่ 2 ไม่สามารถ connect ใช้งานได้ใน Wireless network connection ของ Notebook ซึ่งจะขึ้นเครื่องหมากากบาทสีแดงครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ

- อัพ FW เสร็จสมบูรณ์ทั้ัง 2 ตัวน่ะครับ
- IP Address ทั้ง 2 ตัวเป็นอะไรชี้ gateway ไปที่ไหน , Wireless ตั้งเป็นโหมดอะไร
- ลองรีเซตตัวที่มีปัญหาแล้วตั้งค่าใหม่ดูก่อน ตรวจสอบคอนฟิกให้ดี ทั้งขา WAN และ LAN รวมถึงการตั้งค่า Wireless ว่าถูกต้องแล้ว
(อาจจะเทียบกับ WRT54GL อีกตัวที่คอนฟิกแล้วใช้งานได้ปกติดูก่อน

ถ้างัยมีถ่ายรูปหน้า config เข้ามาจะดีมากครับ จะได้ช่วยเช็คให้ได้
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: สอบถามการตั้งค่า Linksys WRT54GL

โพสต์โดย yuttasakt เมื่อ อังคาร 06 พ.ค. 2014 2:44 pm

ผมลองเปลี่ยนใน Wireless Security mode ให้ไม่เหมือนกัน คือ wrt54gl ตัวที่ 1 เป็น WPA2 Personal ส่วน wrt54gl ตัวที่ 2 เป็น WPA Personal สามารถใช้งานปกติได้ทั้งสองตัวครับ แต่ถ้าเปลี่ยนกลับไปใช้โหมดเดียวกัน จะมีตัวใดตัวหนึ่งขึ้นกากบาทสีแดงครับ
yuttasakt

โพสต์โดย yuttasakt เมื่อ พุธ 07 พ.ค. 2014 1:02 pm

config ของ wrt54gl ครับ

ตั้ง Wireless เป็นโหมด AP ครับ
แนบไฟล์
config ของ wrt54gl ครับ
FL1-2.png (112.51 KiB) เปิดดู 8840 ครั้ง
yuttasakt

โพสต์โดย yuttasakt เมื่อ พุธ 07 พ.ค. 2014 1:08 pm

config เป็น IP Static
Disable DHCP ครับ
แนบไฟล์
config ครับ
FL1-2_WAN.png (106.99 KiB) เปิดดู 9261 ครั้ง
yuttasakt

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 08 พ.ค. 2014 10:29 am

yuttasakt เขียน:config ของ wrt54gl ครับ

ตั้ง Wireless เป็นโหมด AP ครับ

ไม่ทราบว่าใช้ SSID เดียวกันหรือป่าวครับ
แนะนำให้ใช้ชื่อ SSID คนละชื่อกันน่ะครับ เพราะไม่งั้นสัญญาณจะกวนกันได้
แล้วลองทดสอบดูอีกที
- IP ของ AP ทั้ง 2 ตัวไม่ซ้ำ ไม่ชนกัน
- ชื่อ SSID ไม่เหมือนกัน
- ลองทดสอบปล่อยสัญญาณ และเกาะดูว่าใช้งานได้ปกติไหม ทั้งแบบใส่ password หรือไม่ใส่, และใส่เข้ารหัสเหมือนกันหรือแตกต่างกันดู
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

jadeson

โพสต์โดย yuttasakt เมื่อ พฤหัสฯ. 08 พ.ค. 2014 10:45 am

ชื่อ SSID คนละชื่อครับ
คือว่าถ้าในโหมดของ Wireless Security Mode ใช้โหมด WEA2 หรือ WPA เหมือนกัน ตัวใดตัวหนึ่งจะไม่สามารถใช้งานได้ครับ
แต่ถ้าหากเลือกตัวหนึ่งเป็น WPA และอีกตัวหนึ่งเป็น WPA2 จะสามารถใช้งานได้ปกติทั้งสองตัวเลยครับ
yuttasakt

โพสต์โดย jadeson เมื่อ ศุกร์ 09 พ.ค. 2014 10:20 am

yuttasakt เขียน:ชื่อ SSID คนละชื่อครับ
คือว่าถ้าในโหมดของ Wireless Security Mode ใช้โหมด WEA2 หรือ WPA เหมือนกัน ตัวใดตัวหนึ่งจะไม่สามารถใช้งานได้ครับ
แต่ถ้าหากเลือกตัวหนึ่งเป็น WPA และอีกตัวหนึ่งเป็น WPA2 จะสามารถใช้งานได้ปกติทั้งสองตัวเลยครับ

ลองลบ history ของ ssid wireless ที่เครื่องจำออกให้หมดก่อน แล้วทดสอบเกาะ AP แต่ละตัวดูใหม่
ปัจจัยอาจเกิดได้จากหลายสาเหตุ อาจจะเป็นที่ client หรือ AP ก็ได้
ถ้ามี มือถือ หรือ taplet อื่นๆมาทดลองเกาะ ดูก็น่าจะช่วยหาสาเหตุได้ง่ายขึ้น
ลองดู ถ้าส่งสัยเป็นที่ AP แนะนำให้ลอง Reset แล้วตั้งค่าใหม่
หรือถ้า มือถือ, tablet บางตัวเกาะได้ บางตัวเกาะไม่ได้ อันนี้ก็สุ่มเสี่ยงว่าจะเป็นที่ฝั่ง client ที่เกาะ ต้องต้องลองลบ history ที่จำๆ wireless เดิมทิ้งก่อนแล้วลองป้อนใส่รหัสใหม่ดู

*แจ้ง s/n เข้ามาได้นะครับ เป็นสินค้าจากร้านเดี้ยว Remote เข้าไปคอนฟิกให้ แล้วถ้ายังไม่ได้อีกก็ส่งเคลมเข้ามาได้เลยครับ
ทางร้านจะได้ช่วยทดสอบให้โดยตรง ถ้าเป็นที่ตัวอุปกรณ์จะได้รีบเปลี่ยนตัวใหม่ส่งไปให้ครับ

jadeson

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL