รบกวนช่วยแนะนำการติดตั้ง router wireless ในอพาร์ทเมนท์ด้วยคร

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

รบกวนช่วยแนะนำการติดตั้ง router wireless ในอพาร์ทเมนท์ด้วยคร

โพสต์โดย pherch เมื่อ อังคาร 15 ก.ย. 2009 12:21 am

ก่อนอื่นก็ขอขอบคุณเว็บที่ให้ความรู้มากมายเกี่ยวกับระบบเน็ตเวิร์กนะครับ เผอิญผมรับจ๊อบเดินระบบเน็ตเวิร์กภายในอพาทเม้นท์ เลยลองเข้ามาศึกษาข้อมูลใน sys2u แล้วจึงเกิดคำถามขึ้นมา ละก็มีแนวทางในการติดตั้ง router wireless แล้ว อยากให้ช่วยแนะนำด้วยครับ

อพาทเม้นท์ที่ต้องการใช้งานอินเตอร์เน็ตมี 5ชั้น มีสองตึกระยะห่างกัน ประมาณ 3-4 เมตร ห้องที่จะวาง router wireless อยู่ห่างกันไม่น่าเกิน 10 เมตร ตึกแรกจะมี office ส่วนอีกตึกไม่มี office ตำแหน่งที่จะวาง router wireless ตึกที่สองดูแล้วค่อนข้างจะอับสัญญาณ ตัวตึกแต่ละชั้นมีความสูง 3 เมตร ยาว ไม่น่าเกิน 25 เมตร

ตึกแรกผมตั้งใจจะลากสายจำนวน 4 เส้น เพื่อใช้ WRT54GL เป็นตัวกระจายสัญญาณ ชั้นละตัว โดยสลับ ให้ wireless ชั้นที่ 2 อยู่คนละฝั่งกับชั้น ที่ 3 และ ชั้นที่ 3 ก็สลับอยู่คนละฝั่งกับชั้นที่4 และก็ 5

ตึกที่สองจะติดตั้ง switch แล้วลากสาย lan ต่อเข้ากับ wireless แต่ละชั้นเพื่อกระจายสัญญาณชั้นละตัว รวมทั้ง ชั้นแรกด้วย ทำการติดตั้ง wireless สลับให้อยู่คนละฝั่ง เหมือนตึกแรก
เท่ากับว่าผมต้องใช้ router wireless WRT54GL ทั้งหมด 10 ตัว

คือผมยังไม่มีประสบการณ์ในการทำงานเรื่องนี้มากนัก แล้วก็กลัวมีปัญหาในเรื่องของสัญญาณ ถ้าใช้ Router wireless จำนวนน้อยไป
ผมขอถามเป็นข้อๆ ดังนี้นะครับ
1. การเดินสาย lan จากตึกแรกมายัง switch ตึกสอง จะมีปัญหาเกี่ยวกับ load มากไปรึเปล่าครับ รึว่าเปลี่ยนมาใช้ wds แทนสาย lan ดี ถ้าไม่ดีผมควรใช้อุปกรณ์อะไรดีครับ
2. router wireless ที่ต่อกับ modem adsl ใช้เป็น N ดีกว่ามั้ย แล้วทำ wds ไปให้ตึกสอง เนื่องจาก ตึกสองค่อนข้างอับสัญญาณ การเดินสายข้ามตึกจะค่อนข้างลำบาก
3. เกินความจำเป้นไปมั้ย สำหรับ router wireless ที่ใช้เยอะแบบนี้ เนื่องจากอพาท์เม้นไม่ยาวมากนัก แค่ชั้นละ 10 ห้อง
4. เคยเห็นบางอพาร์ทเมนท์ก่อนเข้าเว็บไซด์ที่หน้า internet explorer จะปรากฏหน้าต่างล๊อกอินก่อนใช้งาน มีวิธีเซ็ตอย่างไรครับ อุปกรณ์ไหนเป็นตัวกำหนด

รบกวนด้วยนะครับถามซะยาวเลย ขอบคุณครับ
pherch

Re: รบกวนช่วยแนะนำการติดตั้ง router wireless ในอพาร์ทเมนท์ด้วยคร

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 15 ก.ย. 2009 10:19 am

pherch เขียน:ก่อนอื่นก็ขอขอบคุณเว็บที่ให้ความรู้มากมายเกี่ยวกับระบบเน็ตเวิร์กนะครับ เผอิญผมรับจ๊อบเดินระบบเน็ตเวิร์กภายในอพาทเม้นท์ เลยลองเข้ามาศึกษาข้อมูลใน sys2u แล้วจึงเกิดคำถามขึ้นมา ละก็มีแนวทางในการติดตั้ง router wireless แล้ว อยากให้ช่วยแนะนำด้วยครับ

อพาทเม้นท์ที่ต้องการใช้งานอินเตอร์เน็ตมี 5ชั้น มีสองตึกระยะห่างกัน ประมาณ 3-4 เมตร ห้องที่จะวาง router wireless อยู่ห่างกันไม่น่าเกิน 10 เมตร ตึกแรกจะมี office ส่วนอีกตึกไม่มี office ตำแหน่งที่จะวาง router wireless ตึกที่สองดูแล้วค่อนข้างจะอับสัญญาณ ตัวตึกแต่ละชั้นมีความสูง 3 เมตร ยาว ไม่น่าเกิน 25 เมตร

ตึกแรกผมตั้งใจจะลากสายจำนวน 4 เส้น เพื่อใช้ WRT54GL เป็นตัวกระจายสัญญาณ ชั้นละตัว โดยสลับ ให้ wireless ชั้นที่ 2 อยู่คนละฝั่งกับชั้น ที่ 3 และ ชั้นที่ 3 ก็สลับอยู่คนละฝั่งกับชั้นที่4 และก็ 5

ตึกที่สองจะติดตั้ง switch แล้วลากสาย lan ต่อเข้ากับ wireless แต่ละชั้นเพื่อกระจายสัญญาณชั้นละตัว รวมทั้ง ชั้นแรกด้วย ทำการติดตั้ง wireless สลับให้อยู่คนละฝั่ง เหมือนตึกแรก
เท่ากับว่าผมต้องใช้ router wireless WRT54GL ทั้งหมด 10 ตัว

• ถ้าตัวอาคารพอจะมีช่องโปร่ง การวางอุปกรณ์ประมาณนี้ก็พอได้ครับผม แต่แนะนำให้ลองเอา Linksys WRT54GL ไปวางตามจุดที่เราต้องการจะใช้งานจริง จากนั้นก็ลองเอา Notebook เดินทดสอบสัญญาณดูว่าสามารถใช้งานได้ครอบคลุมพื้นที่ตามที่เราออกแบบหรือกำหนดไว้ไ้ด้หรือไม่ครับ ใช้แค่ Linksys WRT54GL + Notebook แค่นั้นเองครับ ชัวร์ด้วยครับผม :D

คือผมยังไม่มีประสบการณ์ในการทำงานเรื่องนี้มากนัก แล้วก็กลัวมีปัญหาในเรื่องของสัญญาณ ถ้าใช้ Router wireless จำนวนน้อยไป
ผมขอถามเป็นข้อๆ ดังนี้นะครับ
1. การเดินสาย lan จากตึกแรกมายัง switch ตึกสอง จะมีปัญหาเกี่ยวกับ load มากไปรึเปล่าครับ รึว่าเปลี่ยนมาใช้ wds แทนสาย lan ดี ถ้าไม่ดีผมควรใช้อุปกรณ์อะไรดีครับ

• ถ้าเป็นไปได้ให้ลากสายแลนจากตึก 1 มาตึก 2 จะดีกว่ามากครับ ไม่แนะนำให้ใช้ WDS มายังตึก 2 เพราะ load ที่เกิดขึ้นนั้น การเชื่อมต่อแบบ WDS ไม่ไหวแน่ๆ ครับ ยกเว้นแต่ว่ามันไม่มีทางเลือกจริงๆ ไม่สามารถเดินสายได้จริง ก็อนุโลมให้ใช้ WDS ได้ แต่ก็จะใช้งานได้ไม่ค่อยดีเท่าไรนะครับ

2. router wireless ที่ต่อกับ modem adsl ใช้เป็น N ดีกว่ามั้ย แล้วทำ wds ไปให้ตึกสอง เนื่องจาก ตึกสองค่อนข้างอับสัญญาณ การเดินสายข้ามตึกจะค่อนข้างลำบาก

• Router ที่เป็น 802.11n Draft 2.0 นั้นตอนนี้ยังทำ WDS ไม่ค่อยดีครับ ถ้าเป็นการใช้งานในหอพักแนะนำพวกอุปกรณ์ Linksys RV042 จะดีกว่ามากครับ นิ่ง อึด ทน ควบคุมการทำงานได้ทุกอย่าง เหมาะสำหรับใช้งานประเภทสำนักงาน หอพัก มากครับ

ส่วนการเชื่อมต่อไปยังตึก 2 แนะนะให้ใช้ Linksys WRT54GL ทำ WDS ระหว่างกันซึ่งจะได้ความเร็วประมาณ 14-16 Mbps หรือจะใช้ชุด เชื่อมต่อระหว่างอาคารแบบ Outdoor OWK-0011 หรือ OWK-0014 ก็จะใช้งานได้นิ่ง + ความเร็วประมาณ 19-21 Mbps สามารถตากแดด ตากฝนได้เลยครับ :D

3. เกินความจำเป้นไปมั้ย สำหรับ router wireless ที่ใช้เยอะแบบนี้ เนื่องจากอพาท์เม้นไม่ยาวมากนัก แค่ชั้นละ 10 ห้อง

• ลองทำ Survey ตามที่แนะนำไปก่อนครับ บางทีอาจจะน้อยไปก็ได้ครับ :D

4. เคยเห็นบางอพาร์ทเมนท์ก่อนเข้าเว็บไซด์ที่หน้า internet explorer จะปรากฏหน้าต่างล๊อกอินก่อนใช้งาน มีวิธีเซ็ตอย่างไรครับ อุปกรณ์ไหนเป็นตัวกำหนด
รบกวนด้วยนะครับถามซะยาวเลย ขอบคุณครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: รบกวนช่วยแนะนำการติดตั้ง router wireless ในอพาร์ทเมนท์ด้วยคร

โพสต์โดย pherch เมื่อ อังคาร 15 ก.ย. 2009 8:12 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำอีกครั้งครับ :D
pherch

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL