รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Linksys WRT54GL

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย swastikaok เมื่อ อังคาร 24 ธ.ค. 2013 4:50 pm

คือผมทำการต่อ modem-access point ปล่อยเป็น wifi แรกๆไม่มีปัญหา แต่พอใช้ไปนานๆเริ่มมีปัญหา คือ อุปกรณ์ที่ไปเกาะ เกาะได้บางอย่าง เช่นมือถือ รุ่นเดียวกันแต่เกาะได้เฉพาะบางเครื่อง สาเหตุเป็นเพราะอะไรหรือครับ หรือเป็นที่ modem เป็นของแถมจาก 3bb ใช้การเดินสายแลนมาที่ access point ผมอัพ เฟรมแวร์เป็น dd-wrt แล้วนะครับ
swastikaok

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 25 ธ.ค. 2013 8:44 am

swastikaok เขียน:คือผมทำการต่อ modem-access point ปล่อยเป็น wifi แรกๆไม่มีปัญหา แต่พอใช้ไปนานๆเริ่มมีปัญหา คือ อุปกรณ์ที่ไปเกาะ เกาะได้บางอย่าง เช่นมือถือ รุ่นเดียวกันแต่เกาะได้เฉพาะบางเครื่อง สาเหตุเป็นเพราะอะไรหรือครับ หรือเป็นที่ modem เป็นของแถมจาก 3bb ใช้การเดินสายแลนมาที่ access point ผมอัพ เฟรมแวร์เป็น dd-wrt แล้วนะครับ

อุปกรณ์ WRT54GL เป็น Wireless Router น่ะครับ ไม่มีโมเด็มในตัว ไม่ทราบว่าเป็น modem adsl routter รุ่นอื่นหรือป่าวครับ
และอัพ FW dd-wrt เป็นเวอร์ชั่นไหนอยู่เหรอครับ

ส่วนมากแล้วตัวอุปกรณ์ที่แถมมาให้กับผู้ให้บริการจะเป็นแบบ home user คือสามารถรองรับการใช้งานได้ไม่กี่ user จะใช้งานทราฟฟิกหนัก และ user ในปริมาณมากๆไม่ไหว
ต้องเช็คด้วยว่า การใช้รวมโดยรวมเป็นอย่างไร คนใช้งานพร้อมๆกันเยอะไหม ลักษณะการโหลดข้อมูลเป็นอย่างไรด้วยครับ

ถ้าเป็นที่ตัวอุปกรณ์รองรับไม่ไหว จะเป็นอาการประมาณนี้เลยครับ เกาะได้บ้างไม่ได้บ้าง บางทีมาเกาะได้ แต่คนที่เกาะก่อนหน้าจะหลุดออกไปแทนก็มีครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย swastikaok เมื่อ พุธ 25 ธ.ค. 2013 4:16 pm

jadeson เขียน:
swastikaok เขียน:คือผมทำการต่อ modem-access point ปล่อยเป็น wifi แรกๆไม่มีปัญหา แต่พอใช้ไปนานๆเริ่มมีปัญหา คือ อุปกรณ์ที่ไปเกาะ เกาะได้บางอย่าง เช่นมือถือ รุ่นเดียวกันแต่เกาะได้เฉพาะบางเครื่อง สาเหตุเป็นเพราะอะไรหรือครับ หรือเป็นที่ modem เป็นของแถมจาก 3bb ใช้การเดินสายแลนมาที่ access point ผมอัพ เฟรมแวร์เป็น dd-wrt แล้วนะครับ

อุปกรณ์ WRT54GL เป็น Wireless Router น่ะครับ ไม่มีโมเด็มในตัว ไม่ทราบว่าเป็น modem adsl routter รุ่นอื่นหรือป่าวครับ
และอัพ FW dd-wrt เป็นเวอร์ชั่นไหนอยู่เหรอครับ

ส่วนมากแล้วตัวอุปกรณ์ที่แถมมาให้กับผู้ให้บริการจะเป็นแบบ home user คือสามารถรองรับการใช้งานได้ไม่กี่ user จะใช้งานทราฟฟิกหนัก และ user ในปริมาณมากๆไม่ไหว
ต้องเช็คด้วยว่า การใช้รวมโดยรวมเป็นอย่างไร คนใช้งานพร้อมๆกันเยอะไหม ลักษณะการโหลดข้อมูลเป็นอย่างไรด้วยครับ

ถ้าเป็นที่ตัวอุปกรณ์รองรับไม่ไหว จะเป็นอาการประมาณนี้เลยครับ เกาะได้บ้างไม่ได้บ้าง บางทีมาเกาะได้ แต่คนที่เกาะก่อนหน้าจะหลุดออกไปแทนก็มีครับ

ขอโทษทีครับ เขียนไม่ชัดเจน เป็นการต่อ modem ของ 3bb โดยสายแลน เข้า access point ตอนที่ใช้มีประมาณ 5-6 เครื่อง เป็น โน๊ตบุ๊คทดสอบ 1 ทีเหลือเป็นโทรศัพท์ v. ddd-wrt เด๋วผมดูให้อีกทีนะครับ
swastikaok

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ธ.ค. 2013 8:17 am

swastikaok เขียน:
jadeson เขียน:

ขอโทษทีครับ เขียนไม่ชัดเจน เป็นการต่อ modem ของ 3bb โดยสายแลน เข้า access point ตอนที่ใช้มีประมาณ 5-6 เครื่อง เป็น โน๊ตบุ๊คทดสอบ 1 ทีเหลือเป็นโทรศัพท์ v. ddd-wrt เด๋วผมดูให้อีกทีนะครับ

เล่นผ่าน LAN ได้ปกติ มีปัญหาเฉพาะ Wireless เกาะได้บ้างไม่ได้บ้าง อย่างเดียวหรือป่าวครับ
ลองปิด password wireless แล้วเกาะได้ปกติไหมครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

jadeson

โพสต์โดย swastikaok เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ธ.ค. 2013 8:56 am

ครับเล่นผ่าน lan ได้ปรกติ ตอนเย็นกลับไปจะลองทำตามคำแนะนำดูนะครับ ได้ไม่ได้อย่างไรเด๋วผมมาโพสบอกอีกที
swastikaok

โพสต์โดย swastikaok เมื่อ อาทิตย์ 29 ธ.ค. 2013 12:20 pm

dd-wrt v.24
ผมลองใช้โทรศ้พท์ 2เครื่องเกาะ มี 1เครื่องเกาะได้ และ อีก1เกาะไม่ได้ ลองปลดพาสแล้วนะครับ
swastikaok

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 02 ม.ค. 2014 12:58 pm

swastikaok เขียน:dd-wrt v.24
ผมลองใช้โทรศ้พท์ 2เครื่องเกาะ มี 1เครื่องเกาะได้ และ อีก1เกาะไม่ได้ ลองปลดพาสแล้วนะครับ

DHCP SERVER ตัวไหนเป็นตัวแจก ip ครับ และเปิดแจก หลาย ip หรือเปล่าครับ

ลอง reset factory ตัว wrt54gl ดูครับ ถ้าเมื่อก่อนเคยได้อยู่
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL