สอบถามวิธีแก้สัญญาณ drop ลงครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

สอบถามวิธีแก้สัญญาณ drop ลงครับ

โพสต์โดย l2edman เมื่อ เสาร์ 16 พ.ย. 2013 5:51 pm

สภาพแวดล้อมแบบนี้ครับ
บ้าน 3 ชั้น
มีอุปกรณ์ดังนี้ครับ
1.Linksys WRT54GL จำนวน 2 ตัว
2.Cable Modem ของทรู

Cable Modem วางไว้ชั้นล่าง(ไม่ลากสายแลน) แล้วใช้ Linksys WRT54GL โหมด repeater วางไว้ที่ชั้น 2
ปัญหามีอยู่ว่า ถ้าต่อกับ Linksys WRT54GL โดยใช้ไวไฟความเร็วมันลดลงประมาณ 40% ครับ แต่ถ้าต่อสายแลนเข้าคอมความเร็วไม่ตก

ผมเลยไปยืม Linksys WRT54GL มาอีก 1 ตัว เผื่อให้ตัวแรกเป็น client แล้วต่อสายแลนเข้า Linksys WRT54GL ตัวที่สอง ใช้เป็น mode AP ไม่ทราบว่าแบบนี้สัญญาณ wifi ความเร็วจะลดลงหรือไม่ครับ

ขอถามว่า มีวิธีการไหนบ้างที่ทำให้สัญญาณ wifi ไม่ดรอปลงบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
l2edman

Re: สอบถามวิธีแก้สัญญาณ drop ลงครับ

โพสต์โดย l2edman เมื่อ เสาร์ 16 พ.ย. 2013 6:45 pm

เงียบจังเลยครับ ไม่ไม่ใครตอบเลย
l2edman

Re: สอบถามวิธีแก้สัญญาณ drop ลงครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 18 พ.ย. 2013 9:00 am

l2edman เขียน:สอบถามวิธีแก้สัญญาณ drop ลงครับ

สภาพแวดล้อมแบบนี้ครับ
บ้าน 3 ชั้น
มีอุปกรณ์ดังนี้ครับ
1.Linksys WRT54GL จำนวน 2 ตัว
2.Cable Modem ของทรู

Cable Modem วางไว้ชั้นล่าง(ไม่ลากสายแลน) แล้วใช้ Linksys WRT54GL โหมด repeater วางไว้ที่ชั้น 2
ปัญหามีอยู่ว่า ถ้าต่อกับ Linksys WRT54GL โดยใช้ไวไฟความเร็วมันลดลงประมาณ 40% ครับ แต่ถ้าต่อสายแลนเข้าคอมความเร็วไม่ตก

ผมเลยไปยืม Linksys WRT54GL มาอีก 1 ตัว เผื่อให้ตัวแรกเป็น client แล้วต่อสายแลนเข้า Linksys WRT54GL ตัวที่สอง ใช้เป็น mode AP ไม่ทราบว่าแบบนี้สัญญาณ wifi ความเร็วจะลดลงหรือไม่ครับ

ขอถามว่า มีวิธีการไหนบ้างที่ทำให้สัญญาณ wifi ไม่ดรอปลงบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1. ถ้าต้องการได้ความเร็วที่ดีและนิ่งสุด คือ ลากสาย LAN จาก Internet gateway ของคุณ แล้วมาต่อให้ WRT54GL กระจายบริเวณชั้น 2 และ ชั้น 3 ครับ
2. ถ้ากรณีไม่ต้องการเดินสาย LAN ก็จำเป็นต้องใช้ยอมเสียดรอบลงประมาณ 30% ครับ เพราะตัวอุปกรณ์จำเป็นจะต้องแบ่งทั้งรับและส่ง พร้อมๆกัน ทำให้ความเร็วดรอบลงเป็นธรรมดาครับ แต่ถ้าให้ดีสุดในกรณีนี้ ตัวรับและส่ง ก็ควรมีกำลังส่งสูงทั้งคู่ แล้วทำ AP-WDS กันจะได้สัญญาณดีขึ้นครับ

ศึกษาเพิ่มเติมได้ที่กระทู้นี้ครับ > วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL