ตึก 4 ชั้น WDS Linksys wrt54gl + tomato v1.28

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ตึก 4 ชั้น WDS Linksys wrt54gl + tomato v1.28

โพสต์โดย garlun เมื่อ เสาร์ 28 ก.ย. 2013 11:34 pm

ตึกขนาด 4 ชั้น อยากจะ กระจายสัญญาณ โดยไม่ใช้สายแลนครับ
มี wrt54gl + tomato v1.28 ทั้งหมด 3 ตัวที่ผมคิดไว้นะครับ
ตามหลักที่ผมที่เข้าใจ WDS
Linksys wrt54gl ผมแทน A B C นะครับ
A = ทำเป็นตัวหลักที่กระจายสัญญาณ ไปให้ B,C
B,C = เป็นตัวรับสัญญาณจาก A
A อยู่ชั้น 1 ที่ห้องสำนักงานต่อเข้า modem ทำ bridged, pppoe
B อยู่ชั้น 1 ตรงทางเดิน รับสัญญาณจาก A
C อยู่ชั้น 3 ตรงทางเดิน รับสัญญาณจาก A
ที่ผมคิดเอาไว้น่าจะเป็นแบบนี้ แต่ไม่แน่ใจว่า A จะส่งสัญญาณถึงชั้น 3(C) ได้หรือเปล่า

หรือมีวิธีการอื่นมั้ยครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ผมสงสัยอีกอย่าง
ถ้า A กระจายสัญญาณ
B รับจาก A แล้วก็กระจายสัญญาณ
C สามารถรับจาก B แล้วก็กระจายสัญญาณได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ..
garlun

Re: ตึก 4 ชั้น WDS Linksys wrt54gl + tomato v1.28

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 30 ก.ย. 2013 9:14 am

garlun เขียน:ตึกขนาด 4 ชั้น อยากจะ กระจายสัญญาณ โดยไม่ใช้สายแลนครับ
มี wrt54gl + tomato v1.28 ทั้งหมด 3 ตัวที่ผมคิดไว้นะครับ
ตามหลักที่ผมที่เข้าใจ WDS
Linksys wrt54gl ผมแทน A B C นะครับ
A = ทำเป็นตัวหลักที่กระจายสัญญาณ ไปให้ B,C
B,C = เป็นตัวรับสัญญาณจาก A
A อยู่ชั้น 1 ที่ห้องสำนักงานต่อเข้า modem ทำ bridged, pppoe
B อยู่ชั้น 1 ตรงทางเดิน รับสัญญาณจาก A
C อยู่ชั้น 3 ตรงทางเดิน รับสัญญาณจาก A
ที่ผมคิดเอาไว้น่าจะเป็นแบบนี้ แต่ไม่แน่ใจว่า A จะส่งสัญญาณถึงชั้น 3(C) ได้หรือเปล่า

หรือมีวิธีการอื่นมั้ยครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ผมสงสัยอีกอย่าง
ถ้า A กระจายสัญญาณ
B รับจาก A แล้วก็กระจายสัญญาณ
C สามารถรับจาก B แล้วก็กระจายสัญญาณได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ..

การทำ โหมด WDS บน Firmware DD-WRT เราจะไข้วอย่างไรตัวไหนก็ได้ครับแต่อย่า ลูป กันก็พอ แต่ข้อเสียก็คือ ตัวที่ทำประสิทธิภาพจะหายไป 30% เลย และถ้าตัวอุปกรณ์ความเร็วบนไร้สาย G ด้วยแล้วความเร็วก็ยิ่งน้อยกว่า เดิม ปกติทางร้านจะแนะนำให้เดินสายแลนไปเท่านั้นถ้าเป็น หอพักหรือพื้นที่ๆ มีคนใช้เยอะๆ เพราะเวลาใช้งานมันจะหน่วงมากครับ

แต่ที่ถาม A WDS B WDS C ทำได้ครับ แต่ C จะอืดมากครับ ตามทที่อธิบายไว้
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: ตึก 4 ชั้น WDS Linksys wrt54gl + tomato v1.28

โพสต์โดย garlun เมื่อ พุธ 02 ต.ค. 2013 11:50 pm

มีอุปกรณ์ พวกกระจายสัญญาณ แรงๆ ติดภายนอกมั้ยครับ

แล้วส่งเข้าไปยังตัวตึกเลย แบบนี้จะดีหรือเปล่าครับ ไม่ต้องติดเป็นชั้นๆ

หรือมีวิธีการไหนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ..
garlun

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 03 ต.ค. 2013 8:28 am

garlun เขียน:มีอุปกรณ์ พวกกระจายสัญญาณ แรงๆ ติดภายนอกมั้ยครับ

แล้วส่งเข้าไปยังตัวตึกเลย แบบนี้จะดีหรือเปล่าครับ ไม่ต้องติดเป็นชั้นๆ

หรือมีวิธีการไหนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ..

แนะนำให้เดินสาย LAN แล้วหา AP กระจายแต่ละชั้นจะดีที่สุดครับ

อูปกรณ์ AP ไม่ว่าจะ indoor หรือ outdoor รุ่นไหนๆ ก็ไม่เหมาะสำหรับยิงทะลูกำแพงหรอกครับ
แต่ Indoor จะเหมาะสำหรับกระจายภายในอาคารได้ดีกว่า

ประกอบกับ การรับส่ง Wireless จะต้องมีทั้งส่งและรับ ถึงตัวส่งจะแรงยังงัย แต่ถ้ามือถือ โน็ตบุ็คที่รับมีกำลังไม่พอที่จะส่งกลับมาหาตัวส่งได้ ก็ไม่สามารถเชื่อมต่อสัญญาณและ connect ใช้งานได้

ศึกษารูปแบบการส่งสัญญาณ
- รูปแบบการกระจายสัญญาณไร้สายของเสาอากาศแบบ 3D

ศึกษาการติดตั้งและกระจายสัญญาณ Wireless ภายในหมู่บ้าน
- TIP : ถาม-ตอบ การติดตั้งบริการไร้สายภายในหมู่บ้าน ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL