สอบถามวิธีตั้งค่าให้ AP reboot

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

สอบถามวิธีตั้งค่าให้ AP reboot

โพสต์โดย apich เมื่อ พฤหัสฯ. 19 ก.ย. 2013 8:40 pm

สวัสดีครับ
ผมได้ทดลองตั้งค่าให้ AP reboot ทุกๆ 1 ชั่วโมงแล้ว พบว่า AP ไม่ทำการ reboot ครับ
ลองทำการตั้งการ reboot เป็นเวลา เช่น ทุกๆ ตี 4 ก็ไม่มีการ reboot อีก
อยากทราบว่าต้องตั้งค่าที่ไหนอีกบ้างครับ
เห็น Current Time ขึ้น Not available จะเกี่ยวไหมครับ
หรือมันจะไม่ reboot ถ้ามี client เกี่ยว AP อยู่
ผมทดลองใช้ firmware ทั้ง DD-wrt และ tomato ก็ได้ผลเช่นเดียวกันครับ
รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
apich

Re: สอบถามวิธีตั้งค่าให้ AP reboot

โพสต์โดย jadeson เมื่อ ศุกร์ 20 ก.ย. 2013 8:10 am

apich เขียน:สวัสดีครับ
ผมได้ทดลองตั้งค่าให้ AP reboot ทุกๆ 1 ชั่วโมงแล้ว พบว่า AP ไม่ทำการ reboot ครับ
ลองทำการตั้งการ reboot เป็นเวลา เช่น ทุกๆ ตี 4 ก็ไม่มีการ reboot อีก
อยากทราบว่าต้องตั้งค่าที่ไหนอีกบ้างครับ
เห็น Current Time ขึ้น Not available จะเกี่ยวไหมครับ
หรือมันจะไม่ reboot ถ้ามี client เกี่ยว AP อยู่
ผมทดลองใช้ firmware ทั้ง DD-wrt และ tomato ก็ได้ผลเช่นเดียวกันครับ
ขอบคุณครับ

ไม่ทราบว่ามีการตั้งค่าอะไรไปบ้างครับ แค็ปรูปคอนฟิกมาให้ดูได้ครับ

เบื้องต้นแนะนำให้ศึกษาจากกระทู้นี้ก่อนน่ะครับ ทาง sys2u ได้มีการแนะนำวิธีการเซตให้แล้ว
วิธีการตั้งเวลา Restart สำหรับ Linksys WRT54GL + DD-WRT
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: สอบถามวิธีตั้งค่าให้ AP reboot

โพสต์โดย apich เมื่อ ศุกร์ 20 ก.ย. 2013 6:59 pm

ผม คอนฟิค ตามนี้ครับ
แนบไฟล์
3.jpg (125.02 KiB) เปิดดู 6615 ครั้ง
2.jpg (71.18 KiB) เปิดดู 6645 ครั้ง
1.jpg (134.8 KiB) เปิดดู 6633 ครั้ง
apich

โพสต์โดย apich เมื่อ ศุกร์ 20 ก.ย. 2013 7:00 pm

แนบไฟล์
4.jpg (100.37 KiB) เปิดดู 6613 ครั้ง
apich

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 23 ก.ย. 2013 8:45 am

apich เขียน:รบกวนด้วยนะครับ

ไม่ทราบว่าได้ลองอ่านกระทู้ที่ได้แนบลิงค์ไว้ให้หรือยังครับ จากรูปที่ส่งมายังไม่เห็นมีการเซตเรื่องเวลาน่ะครับ
กำหนดที่ ‘Setup’ -> ‘Basic Setup’ -> ‘Time Settings’ -> Time Zone/Summer Time (DST) ที่ใช้จะเป็น UTC+07:00 / none

ลองไล่ทีละขั้นตอนให้ครบๆครับ ตามตัวอย่างที่ให้ เซตตามนั้นอุปกรณ์รีเซตได้ตามกำหนด
กรณีเซตตามกระทู้แล้วยังไม่ได้ก็คงต้องไล่เซ็คว่าอุปกรณ์มีการตั้งค่าอย่างอื่นผิดพลาดหรือป่าว
ถ้ามี s/n สามารถแจ้งเข้ามาได้ครับ ถ้าเป็นสินค้าจากทาง sys2u ทางร้านจะเข้าไป remote ตรวจสอบให้ได้เลยครับ

วิธีการตั้งเวลา Restart สำหรับ Linksys WRT54GL + DD-WRT
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

jadeson

โพสต์โดย apich เมื่อ จันทร์ 23 ก.ย. 2013 10:36 pm

สวัสดีครับ
ผมได้ capture การตั้งค่าตามรูปที่ 2 ครับ (รบกวนเลื่อนลงมานิดนึง)
แต่ในช่อง server IP/Name ผมจะใส่เป็น time.navy.mi.th (จำเป็นต้องใส่หรือเปล่าครับ แต่ใน link ไม่มี)
เดี๋ยวจะลองลบออกดูนะครับ
หาก set time ได้แล้ว ตรงหัวข้อ Status -> Router -> System -> current time
จะโชว์เป็นเวลาหรือเปล่าครับ
ตอนนี้ของผมเป็น Not available

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
apich

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 24 ก.ย. 2013 8:55 am

apich เขียน:สวัสดีครับ
ผมได้ capture การตั้งค่าตามรูปที่ 2 ครับ (รบกวนเลื่อนลงมานิดนึง)
แต่ในช่อง server IP/Name ผมจะใส่เป็น time.navy.mi.th (จำเป็นต้องใส่หรือเปล่าครับ แต่ใน link ไม่มี)
เดี๋ยวจะลองลบออกดูนะครับ
หาก set time ได้แล้ว ตรงหัวข้อ Status -> Router -> System -> current time
จะโชว์เป็นเวลาหรือเปล่าครับ
ตอนนี้ของผมเป็น Not available

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

Current Time ขึ้นเป็น Not available ตัวอุปกรณ์จะไม่สามารถอ้างอิงเวลาในการ reboot ได้น่ะครับ
ลองตั้งแบบ manual ดูก่อน เพื่อให้ current time ขึ้นจะได้ทดสอบเลยว่าเมื่อถึงเวลาที่กำหนด ตัวอุปกรณ์จะ reboot หรือป่าว
ส่วนถ้าต้องการใช้เวลาโดยอ้างอิงจาก server ก็ค่อยหา server ip ที่เชื่อมต่อและใช้งานได้ใส่อีกที

jadeson

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL