ปัญหาระบบเน็ตหอครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ปัญหาระบบเน็ตหอครับ

โพสต์โดย bodytaylor เมื่อ พฤหัสฯ. 29 ส.ค. 2013 1:14 am

ผมพักอยู่ในหอพักของมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ครับ
ภายในหอพักจะมี wifi หอที่จะเห็นได้อยู่ 3 ตัวคือ
register ใช้ลงทะเบียนขอใช้ wifi
Jumbo-net ใช้เน็ตระบบ login คล้าย ture wifi
Jumbo-secure. ใช้เน็ตระบบลงทะเบียน mac address ขั้นตอนค่อนข้างวุ่นวาย
รบกวนแปะลิ้งวิธีการลงทะเบียนละกันนะครับ คำแนะนำการใช้ Jumbo-Secure

ห้องพักของผมอยู่ริมสุดทำให้อับสัญญาณ ใช้มือถือเล่นต้องยืนเล่นหน้าประตูขยับไปท้ายห้องก็หลุดแล้ว
ส่วนของโน๊ตบุ๊ค พอจะมองเห็นครับ 2-3 ขีดบางวันอากาศดีอาจถึง 4
ขณะนี้ได้ทำการ ซื้อ router Linkys wrt54gl มาแล้ว อยากทราบว่าจะทำเป็น Repeater หรือว่า Client mode ดีครับ
แบบไหนสัญญาณจะนิ่งกว่ากัน เคยเอา router asus rt-n10+ D1 มาลอง เข้าโหมด repeater ดูแต่ว่าต่อไม่ติดครับ กด connect wifi ที่สร้างจาก router
ได้แต่ออก internet แล้วติดหน้า login ตลอด

ลองเอา ตัว asus มองหาสัญญาณดู
ปรากฏว่าเห็นสัญญาณเยอะมากครับ
ชื่อเดียวกัน ต่างกันที่ chanel กับ mac address และที่เป็นปัญหาคือ เวลาผมเล่นเน็ตเองในห้อง ลง กดดู mac address ของตัวที่เราต่อด้วย มันไม่เหมือนกันเลยครับ
แต่จะวนอยู่ประมาณ 3 ชุด
ขอคำแนะนำทีครับ ไม่งั้นอยู่หอไม่หนุกแน่ :|
bodytaylor

Re: ปัญหาระบบเน็ตหอครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 29 ส.ค. 2013 9:45 am

bodytaylor เขียน:ผมพักอยู่ในหอพักของมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ครับ
ภายในหอพักจะมี wifi หอที่จะเห็นได้อยู่ 3 ตัวคือ
register ใช้ลงทะเบียนขอใช้ wifi
Jumbo-net ใช้เน็ตระบบ login คล้าย ture wifi
Jumbo-secure. ใช้เน็ตระบบลงทะเบียน mac address ขั้นตอนค่อนข้างวุ่นวาย
รบกวนแปะลิ้งวิธีการลงทะเบียนละกันนะครับ คำแนะนำการใช้ Jumbo-Secure

ห้องพักของผมอยู่ริมสุดทำให้อับสัญญาณ ใช้มือถือเล่นต้องยืนเล่นหน้าประตูขยับไปท้ายห้องก็หลุดแล้ว
ส่วนของโน๊ตบุ๊ค พอจะมองเห็นครับ 2-3 ขีดบางวันอากาศดีอาจถึง 4
ขณะนี้ได้ทำการ ซื้อ router Linkys wrt54gl มาแล้ว อยากทราบว่าจะทำเป็น Repeater หรือว่า Client mode ดีครับ
แบบไหนสัญญาณจะนิ่งกว่ากัน เคยเอา router asus rt-n10+ D1 มาลอง เข้าโหมด repeater ดูแต่ว่าต่อไม่ติดครับ กด connect wifi ที่สร้างจาก router
ได้แต่ออก internet แล้วติดหน้า login ตลอด

ลองเอา ตัว asus มองหาสัญญาณดู
ปรากฏว่าเห็นสัญญาณเยอะมากครับ
ชื่อเดียวกัน ต่างกันที่ chanel กับ mac address และที่เป็นปัญหาคือ เวลาผมเล่นเน็ตเองในห้อง ลง กดดู mac address ของตัวที่เราต่อด้วย มันไม่เหมือนกันเลยครับ
แต่จะวนอยู่ประมาณ 3 ชุด
ขอคำแนะนำทีครับ ไม่งั้นอยู่หอไม่หนุกแน่ :|

ถ้ามีการลงทะเบียน mac address ถ้างั้น WRT54GL ที่จะนำไป repeater , FW ต้องเป็น DD-WRT เพื่อทำการ clone mac ก่อน แล้วค่อยเซต repeater

เมนู Setup -> MAC Address Clone กำหนด "WAN" ให้เป็น MAC Address ที่ได้รับอนุญาติครับ

ตัวอย่าง วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

โพสต์โดย bodytaylor เมื่อ พฤหัสฯ. 29 ส.ค. 2013 3:17 pm

mac address ที่ลงทะเบียน สามารถเปลี่ยนแปลงได้ครับ
ลงทะเบียนไว้แล้วจะรบบจะ generate password ให้แล้วตอน connect เราต้องใส่ พาสเวิดกับ user ที่ระบบให้มา

ผมคิดว่ามันยุ่งยากมากครับ
เลยอยากทำ router ให้เป็น client เฉยๆ เพื่อที่จะได้จ่ายเน็ตผ่านสายแลนแล้ว login ในคอมเอาพอจะทำได้ไหมครับ
bodytaylor

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 29 ส.ค. 2013 6:07 pm

bodytaylor เขียน:mac address ที่ลงทะเบียน สามารถเปลี่ยนแปลงได้ครับ
ลงทะเบียนไว้แล้วจะรบบจะ generate password ให้แล้วตอน connect เราต้องใส่ พาสเวิดกับ user ที่ระบบให้มา

ผมคิดว่ามันยุ่งยากมากครับ
เลยอยากทำ router ให้เป็น client เฉยๆ เพื่อที่จะได้จ่ายเน็ตผ่านสายแลนแล้ว login ในคอมเอาพอจะทำได้ไหมครับ

ทำได้เพราะ WRT54GL รองรับ โหมด ทั้ง Client Bridge , Repeater bridge โดยทั้ง 2 โหมดจะทำหน้าที่ไปบริดแล้วเครื่องลูกจะต่อแลน หรือ ไร้สายเข้ามาก็ให้วิงไปขอ ip address ที่ต้นทางอย่างเดียว
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL