ต้องการทำ QoS สำหรับใช้ในบ้าน คอม 2 เครื่อง แนะนำด้วยคะ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ต้องการทำ QoS สำหรับใช้ในบ้าน คอม 2 เครื่อง แนะนำด้วยคะ

โพสต์โดย Cherry-Ann เมื่อ พฤหัสฯ. 08 ส.ค. 2013 2:21 am

เราพยายามหาข้อมูลเกี่ยวกับการทำ QoS มานานมาก แล้วก็ล้มเลิกความตั้งใจไป แล้วตอนนี้อยากทำอีกครั้ง แต่ก็ยังทำไม่ได้สักที รบกวนคุณผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยคะ

อุปกรณ์: มี Notebook 1(wifi) เครื่อง PC 1(Lan) เครื่อง Huawei 880 Wrt54GL tomato 1.28 เนตของ 3bb 10mb (ปัจจุบันเชคทีไรได้ 6mb ตลอด โทรไปถามช่าง ช่างบอกว่า router เราเก่า สัญญาณเลยมาไม่เต็ม เรารู้สึกเหมือนไม่น่าเป็นไปได้เลย Router ตัวนี้น่าจะ 3-4ปีได้แล้วของ Huawei MT880 แถมมาตอนติดตั้ง)

เราต่อแบบไหนไม่รู้ แต่หาอ่านจาก sys2u ตามความเข้าใจแล้ว ให้ Huawei880 เป้นแค่ทางผ่าน แล้วมาตั้งค่าเอาที่ Wrt54gl type PPPoE

สิ่งที่ต้องการเลยคือ ทั้ง 2 เครื่อง เล่นเกมออนไลน์ Youtube แล้วก็ Bit Torrent อยากให้ทั้งสามอย่างนี้อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข โดยให้ความสำคัญกับ 1.เกมออนไลน์ 2.Youtube 3.ท่องเว็บ 4.Torrent ตามลำดับ

ปัญหาที่มีอยู่ตอนนี้คือ ถ้าน้องเล่น DotA 2 แล้วมีคนเข้า Youtube, pint dota 2 จะสูงขึ้นแล้วก็เล่นไม่สนุก แต่อยากได้เงื่อนไขตรงที่ ถ้ามีคน Bittorrent แล้วถ้าเกิดมีใครเล่นเกม ดู clip ท่องเว็บ ให้ Bittorrent หยุดไว้ก่อน หรือถ้า dota กับ youtube สามารถดูที่ระดับ 1080p แบบไม่กระตุกได้ เนตที่เหลือก็ให้ Bittorrent ใช้ ไม่จำเป็นต้องรอ Youtube โหลดจนเสร็จ Bittorrent ก็สามารถทำงานได้ ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำวิธีทำให้ได้ไหมคะ

รูปประกอบ
รูปภาพ
Cherry-Ann

Re: ต้องการทำ QoS สำหรับใช้ในบ้าน คอม 2 เครื่อง แนะนำด้วยคะ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 08 ส.ค. 2013 9:27 am

Cherry-Ann เขียน:เราพยายามหาข้อมูลเกี่ยวกับการทำ QoS มานานมาก แล้วก็ล้มเลิกความตั้งใจไป แล้วตอนนี้อยากทำอีกครั้ง แต่ก็ยังทำไม่ได้สักที รบกวนคุณผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยคะ

อุปกรณ์: มี Notebook 1(wifi) เครื่อง PC 1(Lan) เครื่อง Huawei 880 Wrt54GL tomato 1.28 เนตของ 3bb 10mb (ปัจจุบันเชคทีไรได้ 6mb ตลอด โทรไปถามช่าง ช่างบอกว่า router เราเก่า สัญญาณเลยมาไม่เต็ม เรารู้สึกเหมือนไม่น่าเป็นไปได้เลย Router ตัวนี้น่าจะ 3-4ปีได้แล้วของ Huawei MT880 แถมมาตอนติดตั้ง)

เราต่อแบบไหนไม่รู้ แต่หาอ่านจาก sys2u ตามความเข้าใจแล้ว ให้ Huawei880 เป้นแค่ทางผ่าน แล้วมาตั้งค่าเอาที่ Wrt54gl type PPPoE

สิ่งที่ต้องการเลยคือ ทั้ง 2 เครื่อง เล่นเกมออนไลน์ Youtube แล้วก็ Bit Torrent อยากให้ทั้งสามอย่างนี้อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข โดยให้ความสำคัญกับ 1.เกมออนไลน์ 2.Youtube 3.ท่องเว็บ 4.Torrent ตามลำดับ

ปัญหาที่มีอยู่ตอนนี้คือ ถ้าน้องเล่น DotA 2 แล้วมีคนเข้า Youtube, pint dota 2 จะสูงขึ้นแล้วก็เล่นไม่สนุก แต่อยากได้เงื่อนไขตรงที่ ถ้ามีคน Bittorrent แล้วถ้าเกิดมีใครเล่นเกม ดู clip ท่องเว็บ ให้ Bittorrent หยุดไว้ก่อน หรือถ้า dota กับ youtube สามารถดูที่ระดับ 1080p แบบไม่กระตุกได้ เนตที่เหลือก็ให้ Bittorrent ใช้ ไม่จำเป็นต้องรอ Youtube โหลดจนเสร็จ Bittorrent ก็สามารถทำงานได้ ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำวิธีทำให้ได้ไหมคะ

รูปประกอบ
รูปภาพ

QOS จะจัดเรียงลำดับความสำคัญ โดยให้สิทธิตาม Priority ที่กำหนดครับ
packet ประเภทไหนที่มีความสำคัญสูงกว่า (High Priority) จะได้รับการส่งข้อมูลหรือ forward ออกไปได้มากกว่าข้อมูลประเภทที่เป็นความสำคัญต่ำกว่า (Low Priority)เท่านั้นครับไม่เหมือนกับการจำกัด bandwidth ที่ล็อคตายตัวเลยว่าให้แต่ละ ip หรือแต่ละ user ใช้ bandwidth ได้เท่าไร

-ในกรณีนี้ถึงจะจัด QOS ดีอย่างไรก็เพียงทำได้แค่ผ่อนหนักเป็นเบา จากที่โหลดเข้าหน้าเว็ปไม่ขึ้นเลย ให้ขึ้นมาได้แต่ก็ช้าหน่อย
จาก Bandwidth ที่ได้ 6 mb ถ้าโหลด Bittorrent แบบไม่ลิมิต bandwidth ก็หมดแล้วครับ คงเล่นเกมส์กับดู youtube 1080p แบบลื่นๆไม่ได้หรอกครับ
คำแนะนำน่ะครับ Bittorrent ให้โหลดตอนที่ไม่ค่อยมีการใช้งานแล้ว อย่างตอนนอนก็ค่อยเปิดโหลดทิ้งไว้จะดีกว่าครับ ถ้าต้องการโหลดจริงๆก็ให้ Limit กำหนดไว้ด้วย แค่นี้ก็น่าจะใช้งานในครอบครัวได้ลงตัวแล้วครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL