ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ตั้ง Linksys WRT54GL

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ตั้ง Linksys WRT54GL

โพสต์โดย DD4 เมื่อ อังคาร 06 ส.ค. 2013 11:46 pm

ขอทราบวิธีตั้งค่า Linksys WRT54GL หน่อยคับ พอดีที่บ้านติดเนตของ3BBแล้วติดเป็นตัวไวเรส เพราะบ้านญาติอีกหลังต้องการใช้ด้วยแต่ระยะมันไกลไปเลยซื้อตัว Linksys WRT54GL มาแล้วจะตั้งค่าแต่จะตั้งให้มันรับแล้วกระจายWIFiด้วย เพราะบ้านอีกหลังมีแต่โน๊ตบุ๊ตส่ะส่วยใหญ่ ต้องทำยังคับ :idea: :idea:
DD4

Re: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ตั้ง Linksys WRT54GL

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 07 ส.ค. 2013 8:13 am

DD4 เขียน:ขอทราบวิธีตั้งค่า Linksys WRT54GL หน่อยคับ พอดีที่บ้านติดเนตของ3BBแล้วติดเป็นตัวไวเรส เพราะบ้านญาติอีกหลังต้องการใช้ด้วยแต่ระยะมันไกลไปเลยซื้อตัว Linksys WRT54GL มาแล้วจะตั้งค่าแต่จะตั้งให้มันรับแล้วกระจายWIFiด้วย เพราะบ้านอีกหลังมีแต่โน๊ตบุ๊ตส่ะส่วยใหญ่ ต้องทำยังคับ :idea: :idea:

บ้านทั้ง 2 หลังอยู่ห่างกันระยะเท่าไรครับ มีสิ่งกีดขวางไหม จากบ้านที่ปล่อย Wireless ใช้งาน Internet ได้ ถ้าไปบ้านอีกหลังแล้วลองใช้มือถือ โน็ตบุ็คสแกนหาสัญญาณจากบ้านหลังแรกยังเห็นสัญญาณอยู่ไหมครับ

ถ้าระยะไม่ไกลกันมาก ใช้โน็ตบุ็คเช็คแล้วพอเห็นสัญญาณอยู่บ้าง และมี WRT54GL จำนวน 2 ตัว สามารถเซต WDS กันได้เลย
วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ตั้ง Linksys WRT54GL

โพสต์โดย DD4 เมื่อ ศุกร์ 09 ส.ค. 2013 9:40 am

jadeson เขียน:
DD4 เขียน:ขอทราบวิธีตั้งค่า Linksys WRT54GL หน่อยคับ พอดีที่บ้านติดเนตของ3BBแล้วติดเป็นตัวไวเรส เพราะบ้านญาติอีกหลังต้องการใช้ด้วยแต่ระยะมันไกลไปเลยซื้อตัว Linksys WRT54GL มาแล้วจะตั้งค่าแต่จะตั้งให้มันรับแล้วกระจายWIFiด้วย เพราะบ้านอีกหลังมีแต่โน๊ตบุ๊ตส่ะส่วยใหญ่ ต้องทำยังคับ :idea: :idea:

บ้านทั้ง 2 หลังอยู่ห่างกันระยะเท่าไรครับ มีสิ่งกีดขวางไหม จากบ้านที่ปล่อย Wireless ใช้งาน Internet ได้ ถ้าไปบ้านอีกหลังแล้วลองใช้มือถือ โน็ตบุ็คสแกนหาสัญญาณจากบ้านหลังแรกยังเห็นสัญญาณอยู่ไหมครับ

ถ้าระยะไม่ไกลกันมาก ใช้โน็ตบุ็คเช็คแล้วพอเห็นสัญญาณอยู่บ้าง และมี WRT54GL จำนวน 2 ตัว สามารถเซต WDS กันได้เลย
วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

อยู่ห่างจากตัวปล่อยประมาณ 300-400ม. ใช้โน๊ตบุ๊กจะเห็นแค่ขีดเดียวบ้างก็หลุด ผมจะใช้ Linksys WRT54GL รับต่อจากตัวส่งของ3BBที่ส่งจากบ้านหลังแรกแต่ผมใช้ตัวเดียว ที่พี่บอกมามันใช้จำนวนสองตัว ยังไงขอความกรุณาด้วยน่ะครับ
DD4

โพสต์โดย jadeson เมื่อ ศุกร์ 09 ส.ค. 2013 3:22 pm

DD4 เขียน:
jadeson เขียน:

อยู่ห่างจากตัวปล่อยประมาณ 300-400ม. ใช้โน๊ตบุ๊กจะเห็นแค่ขีดเดียวบ้างก็หลุด ผมจะใช้ Linksys WRT54GL รับต่อจากตัวส่งของ3BBที่ส่งจากบ้านหลังแรกแต่ผมใช้ตัวเดียว ที่พี่บอกมามันใช้จำนวนสองตัว ยังไงขอความกรุณาด้วยน่ะครับ

ในกรณีนี้ - ถ้าโน็ตบุ็คยังเห็นสัญญาณจาก ตัวส่งของ 3BB ก็แสดงว่าส่งมาถึง ถ้าใช้ WRT54GL รับสัญญาณจะรับได้ดีขึ้น โดยเซตเป็นโหมด Repeater หรือ Repeater Bridge ก็ได้ครับ

พร้อมแนบตัวอย่างการเซต
วิธีการขยายสัญญาณไร้สายแบบ Repeater, Repeater Bridge บนอุปกรณ์ Linksys WRT54GL DD-WRT V.24
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL