Wireless usb Connect บ้านตัวเองไม่ติดแต่บ้านคนอื่นติด

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Wireless usb Connect บ้านตัวเองไม่ติดแต่บ้านคนอื่นติด

โพสต์โดย kittisayam เมื่อ เสาร์ 06 ก.ค. 2013 3:12 pm

เครื่อง PC ผมใช้ USB Wireless (Linksys wusb54g) เพื่อ Connect กับ Access point (Linksys WAP54G) ของบ้านผมเอง ใช้เพื่อติดต่อระหว่างชั้น 1 กับ ชั้น 2 ครับ สัญญาณดีเต็มตลอด ตอนแรกใช้งานได้ดี แต่มาสองสามวันนี้มีปัญหา Connect ไม่ติด พยายามติดเหมือนพอได้รับ IP ก็หลุด แล้วก็ Connect ใหม่วนไปมาแบบนี้ตลอด
แรก นึกว่ามีปัญหาที่ Software ลง Windows xp ใหม่ไม่หาย
ซื้อ usb wireless ใหม่มาใช้ก็ไม่หาย (Tenda W311u)
ลองเอา usb ทั้งสองตัวไปเสียบ NB ก็มีอาการคล้าย ๆ กัน แต่ถ้าใช้ Wireless ที่ติดมาในเครื่องแล้วใช้งานได้ไม่มีปัญหา
แต่พอผมเอา NB พร้อม usb wireless ตัวที่มีปัญหานี้ ไป Connect กับ Access point ตัวอื่นกลับไม่มีปัญหาอะไร

สัญญาณ Wireless ที่บ้านผมจะไม่มีของคนอื่นกวนเลยครับ Wireless จะเห็นแค่ของบ้านผมคนเดียว ไม่น่าจะมีปัญหากวนกันเอง แต่ Accent point บ้านผมยังสามารถใช้งานกับ NB, Tablet อื่น ๆ ได้ปกติ ยกเว้นกับ USB Wireless ครับ ลองเอามา 3 ยี้ห้อ ก็มีอาการเหมือนกันเลย ลองเปลี่ยน Channel จาก 6 ไป 1 ก็ไม่ได้เหมือนเดิมครับ

สงสัยมากครับ เกิดมาจากสาเหตุอะไร ผมแก้ยังไงได้บ้างครับ
kittisayam

Re: Wireless usb Connect บ้านตัวเองไม่ติดแต่บ้านคนอื่นติด

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 08 ก.ค. 2013 2:10 pm

kittisayam เขียน:เครื่อง PC ผมใช้ USB Wireless (Linksys wusb54g) เพื่อ Connect กับ Access point (Linksys WAP54G) ของบ้านผมเอง ใช้เพื่อติดต่อระหว่างชั้น 1 กับ ชั้น 2 ครับ สัญญาณดีเต็มตลอด ตอนแรกใช้งานได้ดี แต่มาสองสามวันนี้มีปัญหา Connect ไม่ติด พยายามติดเหมือนพอได้รับ IP ก็หลุด แล้วก็ Connect ใหม่วนไปมาแบบนี้ตลอด
แรก นึกว่ามีปัญหาที่ Software ลง Windows xp ใหม่ไม่หาย
ซื้อ usb wireless ใหม่มาใช้ก็ไม่หาย (Tenda W311u)
ลองเอา usb ทั้งสองตัวไปเสียบ NB ก็มีอาการคล้าย ๆ กัน แต่ถ้าใช้ Wireless ที่ติดมาในเครื่องแล้วใช้งานได้ไม่มีปัญหา
แต่พอผมเอา NB พร้อม usb wireless ตัวที่มีปัญหานี้ ไป Connect กับ Access point ตัวอื่นกลับไม่มีปัญหาอะไร

สัญญาณ Wireless ที่บ้านผมจะไม่มีของคนอื่นกวนเลยครับ Wireless จะเห็นแค่ของบ้านผมคนเดียว ไม่น่าจะมีปัญหากวนกันเอง แต่ Accent point บ้านผมยังสามารถใช้งานกับ NB, Tablet อื่น ๆ ได้ปกติ ยกเว้นกับ USB Wireless ครับ ลองเอามา 3 ยี้ห้อ ก็มีอาการเหมือนกันเลย ลองเปลี่ยน Channel จาก 6 ไป 1 ก็ไม่ได้เหมือนเดิมครับ

สงสัยมากครับ เกิดมาจากสาเหตุอะไร ผมแก้ยังไงได้บ้างครับ

ลองไม่ใช้ผ่าน Software ได้ไหมครับ

วิธีการติดตั้ง Wireless สำหรับเครื่อง PC หรือ Notebook
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL