ผมมือใหม่มากเลยอยากทราบว่า wrt54gl เซ็ทrepeter ยังไง

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ผมมือใหม่มากเลยอยากทราบว่า wrt54gl เซ็ทrepeter ยังไง

โพสต์โดย aaa2524 เมื่อ พฤหัสฯ. 23 พ.ค. 2013 1:30 pm

คือผมซื้อเจ้าเครื่องนี้มาประมาณ 1 ปีแล้วแต่ตอนนั้นใช้3bb เพื่อมาเซ็ทให้ หลังจากนั้น 6 เดือน เปลี่ยนมาใช้เน็ตทรูแล้วต้องเซ็ทใหม่ด้วยตนเองแล้วก็ทำไม่เป็นอ่ะครับอย่าว่างั้นงี้เลยนะครับ เสียบปลั๊กแล้วก็ยังไม่รู้ว่าต้องเอามันไปเชื่อมกับเร้าเตอร์ของทรู(ให้ยี่ห้อciscoมา)มั้ยหรือต้องต่อมันกับคอมหรือเปล่าคือไม่รู้เลยอ่ะครับ

แล้วที่ลองทำคือเสียบปลั๊กไฟ เสียบสายแลน(เปิดเน็ทwifiในบ้านตลอดเวลาทำมันต้องปิดเน็ทมั้ยก็ไม่รู้) เข้ากะคอม แล้วก็เข้า 192.168.1.1 มันก็ไปเข้า cisco อะไรเนี่ยแหละแล้วก็ให้ใส่user กับ pass ก็ใส่ไป root กับ admin มันก็ขึ้นมาให้ใส่อีก อะไรของมันก็ไม่รู้ เลยอยากขอความช่วยเหลือรบกวนบอกวิธีแบบละเอียดๆหน่อยครับ ขอบคุณครับ
aaa2524

Re: ผมมือใหม่มากเลยอยากทราบว่า wrt54gl เซ็ทrepeter ยังไง

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 23 พ.ค. 2013 5:13 pm

aaa2524 เขียน:คือผมซื้อเจ้าเครื่องนี้มาประมาณ 1 ปีแล้วแต่ตอนนั้นใช้3bb เพื่อมาเซ็ทให้ หลังจากนั้น 6 เดือน เปลี่ยนมาใช้เน็ตทรูแล้วต้องเซ็ทใหม่ด้วยตนเองแล้วก็ทำไม่เป็นอ่ะครับอย่าว่างั้นงี้เลยนะครับ เสียบปลั๊กแล้วก็ยังไม่รู้ว่าต้องเอามันไปเชื่อมกับเร้าเตอร์ของทรู(ให้ยี่ห้อciscoมา)มั้ยหรือต้องต่อมันกับคอมหรือเปล่าคือไม่รู้เลยอ่ะครับ

แล้วที่ลองทำคือเสียบปลั๊กไฟ เสียบสายแลน(เปิดเน็ทwifiในบ้านตลอดเวลาทำมันต้องปิดเน็ทมั้ยก็ไม่รู้) เข้ากะคอม แล้วก็เข้า 192.168.1.1 มันก็ไปเข้า cisco อะไรเนี่ยแหละแล้วก็ให้ใส่user กับ pass ก็ใส่ไป root กับ admin มันก็ขึ้นมาให้ใส่อีก อะไรของมันก็ไม่รู้ เลยอยากขอความช่วยเหลือรบกวนบอกวิธีแบบละเอียดๆหน่อยครับ ขอบคุณครับ

:shock: ยิ่งอ่านผมก็งง นะครับ

เห้นบอกเข้าตัว wrt54gl ใส่ user root , pass admin อันนี้ไม่ทราบว่า WRT54GL ตอนเ้ข้าเวป 192.168.1.1 สกรีนเป็น สีดำ หรือ สีฟ้าครับ เพราะถ้าเป็นสีดำ เขียนด้านบน DD-WRT อันนี้เป็น ชื่อและรหัสผ่านนั้นครับ (Default นะถ้าไม่เปลี่ยนเอง) แต่ถ้าสกรีนยังเป็นสีฟ้า ของ linksys เดิมอยู่ อันนี้ user admin , pass admin นะครับ

เน็ตเปลี่ยนเป็นของทรูนะครับ เป็น ADSL หรือ Cable อันนี้ก็้ต้องรู้ก่อนเพราะ การต่อและเซตจะต่างกันเลย

หลักสูตรเร่งรัดเลยละกัน เอาคอมต่อกับ modem ที่เขาให้ ย้ำว่าคอมต่อตรงกับ modem ที่เขาให้มาออก internet ได้เลยไหมครับ
ถ้าออก internet ได้เลย แบบนี้ง่าย ต้องทราบ ip address ของ gateway ก่อนว่าคืออะไรเช็คจากเครื่องคอมเราที่ต่อกับ modem ได้เลยครับ

สมมุตถ้าเป็น 192.168.1.1 (modem) นะครับ

วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

สามารถต่อได้ กรณี ที่ 1 และ กรณีที่ 1-2

เช่นหากต้องการต่อแบบกรณที่ 1 นั่นหมายความว่าต้องเข้า ไปตั้งค่า Network ของ WRT54Gl เป็นวงเดียวกับ Modem นั่นเอง ปิด DHCP ของ WRT54GL ด้วย

กรณีที่ 1-2 วงของ WRT54GL กับวงของ modem คนละวงกัน
modem 192.168.1.xx
wrt54gl ต้องเป็นอะไรก็ได้หลักที่ 3 ห้ามเป็น 1 เช่น 192.168.2.xx

การต่อต้องต่อตามรูปที่เราต้องการเซต
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL