1 login ใช้หลายเครื่อง

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

โพสต์โดย yos_ku เมื่อ จันทร์ 20 พ.ค. 2013 2:59 pm

ผมขอถามพี่ๆๆ sys2u หน่อยครับ ตอนนี้ผมใช้อิเทอเน็ต 3bb wifi แต่เวลาใช้งานผมใช้ที่ละครื่องและทุกครั้งที่ใช้งานผมต้อง login ใหม่ทุกครั้ง
1 ทำยังไงให้เครื่อง Linksys WRT54GL ที่ผมใช้ในตอนนี้ login อัตโนมัติโดยไม่ต้อง Loginหน้าเวพอีก
2 มีขั้นตอน config ยังไง
3 ให้เครื่องแจก Auto IP

ในตอนนี้เวลาผม login 2 เรื่องพร้อมกันเครื่องจะเข้าอินเทอเน็ตไม่ได้ครับ และผมใด้สอบถามทาง 3 bb wifi แล้วเขาบอกว่า ผม Login 2 เครื่องพร้อมกัน (ตอนนี้เครื่อง Linksys WRT54GL ผมทำเป็นตัวทวนสัญาณอยู่ครับ) รบกวนด้วยนะครับ
แนบไฟล์
1.JPG (31.24 KiB) เปิดดู 3793 ครั้ง
yos_ku

Re: 1 login ใช้หลายเครื่อง

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 20 พ.ค. 2013 11:05 pm

yos_ku เขียน:ผมขอถามพี่ๆๆ sys2u หน่อยครับ ตอนนี้ผมใช้อิเทอเน็ต 3bb wifi แต่เวลาใช้งานผมใช้ที่ละครื่องและทุกครั้งที่ใช้งานผมต้อง login ใหม่ทุกครั้ง
1 ทำยังไงให้เครื่อง Linksys WRT54GL ที่ผมใช้ในตอนนี้ login อัตโนมัติโดยไม่ต้อง Loginหน้าเวพอีก
2 มีขั้นตอน config ยังไง
3 ให้เครื่องแจก Auto IP

ในตอนนี้เวลาผม login 2 เรื่องพร้อมกันเครื่องจะเข้าอินเทอเน็ตไม่ได้ครับ และผมใด้สอบถามทาง 3 bb wifi แล้วเขาบอกว่า ผม Login 2 เครื่องพร้อมกัน (ตอนนี้เครื่อง Linksys WRT54GL ผมทำเป็นตัวทวนสัญาณอยู่ครับ) รบกวนด้วยนะครับ

• ประยุกต์ใช้ตามนี้โลดเลยครับผม ^^ - วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้ Linksys WRT54GL DD-WRT V.24

*** ตอนนี้ทีทำ Repeater อยู่นั้นได้ทำตามแบบนี้หรือเปล่าครับ ?

• อธิบายหลักการคร่าวๆ ได้ดังนี้นะครับ

1. การทำแบบนี้นั้น ตัว WRT54GL จะใช้ WAN Interface ไปทำการเชื่อมต่อกับ TrueWifi หรือ 3BB หรือ HotSpot อะไรก็ได้ครับ ดังนั้นตัว Hotspot Server จะมองเห็นเป็นแค่ "WAN 1 เครื่องไปเกาะกับมันครับ"

2. จากนั้นตัว WRT54GL ก็จะปล่อยไร้สาย + LAN แล้วแจก DHCP ออกมาอัตโนมัติอีก 1 วง ตากนั้นเวลามีใครมาเกาะก็จะได้รับ NAT ให้ออกไปเป็น WAN IP Address ครับ

3. ดังนั้น ไม่ว่าด้านหลังของ WRT54GL จะมีคนเกาะอยุ่ 5 หรือ 10 หรือ 100 เครื่อง ตัว HotSpot ก็จะมองเห็นแค่ 1 เครื่องไปเกาะมันครับผม

4. เราก็จะใช้แค่ 1 Login ในการเข้าใชครั้งแรก หลังจากนั้นจะใช้เท่าไรก็ตามสบายครับผม ^^
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: 1 login ใช้หลายเครื่อง

โพสต์โดย yos_ku เมื่อ อังคาร 28 พ.ค. 2013 3:27 pm

ขอบคุณครับ ทำได้แล้วครับ
yos_ku

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL