คอนฟิก Repeater WRT54GL

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

คอนฟิก Repeater WRT54GL

โพสต์โดย boy415 เมื่อ เสาร์ 04 พ.ค. 2013 3:31 pm

สวัสดีครับ รบกวนพี่ๆเพื่อนช่วยหน่อยครับ ผมทำการคอนฟิก WRT54GL เป็น Repeater แต่ไม่สำเร็จครับไม่แจกไอพี ครับผมเอารูปทีีผมทำการคอนฟิกแนบมาให้ดูด้วยครับ
ไม่ทราบตามรูปผมคอนฟิกตกหล่นตรงบ้างครับ รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ น่ะครับ
ขอบคุณครับ
แนบไฟล์
DW3.jpg (36.96 KiB) เปิดดู 2087 ครั้ง
DW2.jpg (33.89 KiB) เปิดดู 2086 ครั้ง
DW1.jpg (46.35 KiB) เปิดดู 2083 ครั้ง
boy415

Re: คอนฟิก Repeater WRT54GL

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 06 พ.ค. 2013 8:53 am

boy415 เขียน:สวัสดีครับ รบกวนพี่ๆเพื่อนช่วยหน่อยครับ ผมทำการคอนฟิก WRT54GL เป็น Repeater แต่ไม่สำเร็จครับไม่แจกไอพี ครับผมเอารูปทีีผมทำการคอนฟิกแนบมาให้ดูด้วยครับ
ไม่ทราบตามรูปผมคอนฟิกตกหล่นตรงบ้างครับ รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ น่ะครับ
ขอบคุณครับ

จะผิดก็รูปที่ 2-3 ละครับ

รูปที่ 2 - Wirless Security ของ Wl0 เป็นเหมือนกับ Wireless ที่เราไปทำ Repeater อยู่ต้องแน่ใจว่ารูปแบบของความปลอดภัยเป็นแบบ WPA personal (TKIP+AES) นะครับ แต่ถ้าไม่ชัว ให้ปิด Wireless Security ที่ตัวต้นทางก่อน จะได้รู้ว่าเ้ชือมต่อได้จริง เพราะหากได้ WAN IP ขวาบนต้องมีตัวเลขของต้นทางส่งมาเท่านั้น

รูปที่ 3 - ส่วนของ Wl0 เป็นส่วนที่ต้องไปทวนชื่อไร้สายต้นทางโดย WRT54GL ไม่รู้หรอกว่าต้นทางที่ไปทวนชื่ออะไรโดยผู้ใช้ต้องตั้งชื่อ SSID ให้เหมือนกับไร้สายที่ต้องการไปทวนสัญญาณทุกประการ หรือไม่บางคนเขาไป หน้า Sitesurvuy ที่ Status - > wireless แล้วเลิอกชื่อไร้สายที่ต้องการเวลาสแกนเจอแล้ว แต่ต้องสั่งเกตให้ที่ว่า หน้า Wireless โหมดที่เราตั้งไว้ต้องเป็น Repeater นะครับเพราะบางทีกด Joine ไปกลับเป็น Client เลยก็มี

ถ้า WAN IP มาทางขวาบนแล้ว แต่ยังออก internet ไม่ได้ ต้องดูส่วน Network ระหวาง WAN กับ LAN ต้องอยู่คนละัวงด้วยนะครับ เอาง่าย หลักที่ 3 ของ IP Address ห้ามเหมือนกัน
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL