ผมมือใหม่ขอสอบถามครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ผมมือใหม่ขอสอบถามครับ

โพสต์โดย pitak เมื่อ เสาร์ 23 ก.พ. 2013 2:22 pm

ตอนนี้ผมได้ทำการเชื่อมต่อสัญญาญภายในหอพักโดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL Firmware: DD-WRT v24-sp1 ทั้งหมดสามตัว ตัวที่1 ผมใส่ mac ของ Linksys ตัวที่2และ3 แล้วตัวที่2 ก็ใส่ของตัวที่1และ2 ตัวที่3ใส่ของ1และ2 มันจะมีปัญหาอะไรไหมครับ คือว่าตอนแลกผมได้อ่านมา เขาให้ใส่ ตัวที่1ใส่ของตัวที่2 ตัวที่2ใส่ของตัวที่1แล้วตัวที่3ก็ใส่ของตัวที่1 ซึ่งผมทำแบบนี้แล้วสัญญาญตัวที่3มันขาดๆหายแล้วเน๊ตช้่ามาก แต่ ทำแบบแลก สัญญาญมาดีขึ้น เน็ทเร๊วขึ้น ผมใช้ ibsg เป็นตัวกำหนดความเร็ว ผมเทสจากชั้น 5 ตัวLinksys ตัวที่3อยู่ชั้น4 ibsg ผมให้ดาวโหลด 10 เมกแต่เทสได้ ประมาณ2-4 แล้วแต่บางที่ แต่อีก user ผมให้ดาวโหลด 1 เมกก็เทสได้เต็มแบบนี้ปกติไหมครับ

ปล.1สัญญาญจากโน๊ตบุ๊ครับได้4-5ขีดเกือบเต็มครับ แต่ลองกับ iphon กับหาสัญญาญไม่เจอ หรือเจอแต่มาหายๆครับ
ปล.2ผมทำตามจากกระทู้ viewtopic.php?f=3&t=376 ผมเข้าใจว่าเป็นการทำแบบ Repeater แต่จากกระทู้นี้ผมไม่เห็นให้ใส่เรื่อง mac แต่ผมก็ทำตาม กระทู้นี้ด้วย viewtopic.php?f=3&t=6 ซึ่งผมเข้าใจมาเป้นการต่อแบบ WDS ตอนนี้เหมือนผมทำ2อย่าง มันจะมีปัญหาไหมครับ
pitak

Re: ผมมือใหม่ขอสอบถามครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 23 ก.พ. 2013 4:50 pm

pitak เขียน:ตอนนี้ผมได้ทำการเชื่อมต่อสัญญาญภายในหอพักโดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL Firmware: DD-WRT v24-sp1 ทั้งหมดสามตัว ตัวที่1 ผมใส่ mac ของ Linksys ตัวที่2และ3 แล้วตัวที่2 ก็ใส่ของตัวที่1และ2 ตัวที่3ใส่ของ1และ2 มันจะมีปัญหาอะไรไหมครับ คือว่าตอนแลกผมได้อ่านมา เขาให้ใส่ ตัวที่1ใส่ของตัวที่2 ตัวที่2ใส่ของตัวที่1แล้วตัวที่3ก็ใส่ของตัวที่1 ซึ่งผมทำแบบนี้แล้วสัญญาญตัวที่3มันขาดๆหายแล้วเน๊ตช้่ามาก แต่ ทำแบบแลก สัญญาญมาดีขึ้น เน็ทเร๊วขึ้น ผมใช้ ibsg เป็นตัวกำหนดความเร็ว ผมเทสจากชั้น 5 ตัวLinksys ตัวที่3อยู่ชั้น4 ibsg ผมให้ดาวโหลด 10 เมกแต่เทสได้ ประมาณ2-4 แล้วแต่บางที่ แต่อีก user ผมให้ดาวโหลด 1 เมกก็เทสได้เต็มแบบนี้ปกติไหมครับ

ปล.1สัญญาญจากโน๊ตบุ๊ครับได้4-5ขีดเกือบเต็มครับ แต่ลองกับ iphon กับหาสัญญาญไม่เจอ หรือเจอแต่มาหายๆครับ
ปล.2ผมทำตามจากกระทู้ viewtopic.php?f=3&t=376 ผมเข้าใจว่าเป็นการทำแบบ Repeater แต่จากกระทู้นี้ผมไม่เห็นให้ใส่เรื่อง mac แต่ผมก็ทำตาม กระทู้นี้ด้วย viewtopic.php?f=3&t=6 ซึ่งผมเข้าใจมาเป้นการต่อแบบ WDS ตอนนี้เหมือนผมทำ2อย่าง มันจะมีปัญหาไหมครับ

แบบนี้นะครับผม ^^

1. ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ควรหลีกเลี่ยงการทำ WDS กันครับ ควรจะใช้สาย LAN กระจายจากตัว ADSL Modem หรือ Server ออกไปเป็นหลักครับผม จะได้ประสิทธิภาพสูงที่สุด ไม่มีคอขวดใดๆ มาทำให้ระบบของเราช้าเลยครับผม ^^

2. แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ หลีกเลี่ยงไม่ได้ ก็สามารถใช้ WDS ได้ไม่เกิน 1 HOP เช่น AP1 -> AP2 แบบนี้เท่านั้นครับ จะไม่แนะนำให้ทำ AP1 -> AP2 -> AP3 นะครับผม ^^

3. อ่านดูแล้วเข้าใจว่าเวลาเราทำ WDS ระหว่าง AP1 -> AP2, AP1 -> AP3 ไปแล้วนั้น อาจจะเป็นเพราะมีการใช้งานหนักไปสำหรับอุปกรณ์หรือเปล่านะครับ เลยทำให้ AP1 กลายเป็นทำงานหนักจนเกินกำลังของมัน แล้วทำให้เกิดการช้าเกิดขึ้นได้ครับ ถ้าลองดูจะเห็นว่าการต่อแบบนี้นั้น AP1 จะรับเละเลยครับ เครื่อง notebook + mobile ทุกๆ เครื่องที่เกาะกันภายในหอพักจะต้องมาผ่าน AP1 ตัวเดียวเท่านั้นนะครับผม ดังนั้นถ้าใช้งานไม่เยอะก็พอได้ครับ แต่ถ้าหนักๆ ก็เหนื่อยครับผม ^^'

4. แต่ถ้าทำแบบ AP1 -> AP2 -> AP3 แล้วใช้งานได้ดี ก็ ok นะครับ อันไหนใช้ได้ดี ก็ใช้อันนั้นเลยครับผม แต่ปกติแล้วการเชื่อมต่อแบบนี้จะไม่ค่อยดีนะครับ + อาจจะเป็นเพราะมีเครื่องที่เกาะ AP1 เยอะหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ พอมาทำแบบเรียงกัน ก็เลยไม่ไปหนัก AP1 เท่ากับแบบที่สอง

265600_475547815798782_1371767285_o.jpg (93.86 KiB) เปิดดู 8937 ครั้ง

5. ถ้า router ของเรารองรับ WDS เราก็ะใช้ WDS ครับผม แต่ถ้าไม่รองรับ WDS เราก็จะหนีไปใช้ Repeater แทนครับ ^^

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย pitak เมื่อ อาทิตย์ 24 ก.พ. 2013 3:46 am

sys2u เขียน:
pitak เขียน:ตอนนี้ผมได้ทำการเชื่อมต่อสัญญาญภายในหอพักโดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL Firmware: DD-WRT v24-sp1 ทั้งหมดสามตัว ตัวที่1 ผมใส่ mac ของ Linksys ตัวที่2และ3 แล้วตัวที่2 ก็ใส่ของตัวที่1และ2 ตัวที่3ใส่ของ1และ2 มันจะมีปัญหาอะไรไหมครับ คือว่าตอนแลกผมได้อ่านมา เขาให้ใส่ ตัวที่1ใส่ของตัวที่2 ตัวที่2ใส่ของตัวที่1แล้วตัวที่3ก็ใส่ของตัวที่1 ซึ่งผมทำแบบนี้แล้วสัญญาญตัวที่3มันขาดๆหายแล้วเน๊ตช้่ามาก แต่ ทำแบบแลก สัญญาญมาดีขึ้น เน็ทเร๊วขึ้น ผมใช้ ibsg เป็นตัวกำหนดความเร็ว ผมเทสจากชั้น 5 ตัวLinksys ตัวที่3อยู่ชั้น4 ibsg ผมให้ดาวโหลด 10 เมกแต่เทสได้ ประมาณ2-4 แล้วแต่บางที่ แต่อีก user ผมให้ดาวโหลด 1 เมกก็เทสได้เต็มแบบนี้ปกติไหมครับ

แบบนี้นะครับผม ^^

1. ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ควรหลีกเลี่ยงการทำ WDS กันครับ ควรจะใช้สาย LAN กระจายจากตัว ADSL Modem หรือ Server ออกไปเป็นหลักครับผม จะได้ประสิทธิภาพสูงที่สุด ไม่มีคอขวดใดๆ มาทำให้ระบบของเราช้าเลยครับผม ^^

2. แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ หลีกเลี่ยงไม่ได้ ก็สามารถใช้ WDS ได้ไม่เกิน 1 HOP เช่น AP1 -> AP2 แบบนี้เท่านั้นครับ จะไม่แนะนำให้ทำ AP1 -> AP2 -> AP3 นะครับผม ^^

3. อ่านดูแล้วเข้าใจว่าเวลาเราทำ WDS ระหว่าง AP1 -> AP2, AP1 -> AP3 ไปแล้วนั้น อาจจะเป็นเพราะมีการใช้งานหนักไปสำหรับอุปกรณ์หรือเปล่านะครับ เลยทำให้ AP1 กลายเป็นทำงานหนักจนเกินกำลังของมัน แล้วทำให้เกิดการช้าเกิดขึ้นได้ครับ ถ้าลองดูจะเห็นว่าการต่อแบบนี้นั้น AP1 จะรับเละเลยครับ เครื่อง notebook + mobile ทุกๆ เครื่องที่เกาะกันภายในหอพักจะต้องมาผ่าน AP1 ตัวเดียวเท่านั้นนะครับผม ดังนั้นถ้าใช้งานไม่เยอะก็พอได้ครับ แต่ถ้าหนักๆ ก็เหนื่อยครับผม ^^'

4. แต่ถ้าทำแบบ AP1 -> AP2 -> AP3 แล้วใช้งานได้ดี ก็ ok นะครับ อันไหนใช้ได้ดี ก็ใช้อันนั้นเลยครับผม แต่ปกติแล้วการเชื่อมต่อแบบนี้จะไม่ค่อยดีนะครับ + อาจจะเป็นเพราะมีเครื่องที่เกาะ AP1 เยอะหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ พอมาทำแบบเรียงกัน ก็เลยไม่ไปหนัก AP1 เท่ากับแบบที่สอง

5. ถ้า router ของเรารองรับ WDS เราก็ะใช้ WDS ครับผม แต่ถ้าไม่รองรับ WDS เราก็จะหนีไปใช้ Repeater แทนครับ ^^

ขอบคุณครับเข้าใจขึ้นเยอะเลยครับมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ขอถามเพิ่มเติมนะครับ แล้วถ้าผมลดจำนวน ap ลง1ตัว ผมมีวิธีไหนมั้งที่สามารถทำให้ ap1 และ ap2 สัญญาญครอบคลุมทั้งตึก 5ชั้นครับ ตอนนี้เท่าที่ลองทำ ตัวที่1อยู่ชั้น1 ตัวที่2อยู่ชั้น2(สัญญาญถึงชั้น3)ตัวที่3อยู่ชั้น4(สัญญาญหน้าจะมาเจอกันที่ชั้น3)เพื่อนำไปปล่อย ชั้น4และ5 ที่ผมอยากถามก็คือ ผมจะลดap ของชั้น4ลง แล้วเอาของชั้น2ไปใว้ชั้น3แทน แล้วให้ปล่อยไปถึงชั้น5จะได้ไหมครับ เปลี่ยนเสาจะช้วยได้ไหมครับ แนะนำด้วยนะครับ

ปล. user ที่ใช้งานจริงไม่เกิน30 user แต่และuser มีความเร็ว1เมก ครับ มันหนักไปไหมครับ
pitak

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 24 ก.พ. 2013 9:48 am

• ความเร็ว 1 Mbps สำหรับทุกคน 30 คน ค่อนข้างเยอะไปนะครับผม เอาแบบนี้ครับ ลองปรับลงมาซัก 256 Kbps ก่อนครับ แล้วดูว่ามีคนบ่นมั๊ยครับ แล้วเราก็ค่อยๆ เพิ่มขึ้นไปทีละน้อยๆ ไปหาจุดสมดุลย์ครับผม ^^

• ตัว WRT54GL จำนวน 2 ตัว กับสัญญาณคลุมทั้งตึกนั้น ไม่น่าจะได้นะครับ ถ้าในกรณีมีอาคารอยู่ 5 ชั้น โดยปกติจะแนะนำให้เอาไปวางไว้ชั้นละ 1 ตัวนะครับ แต่ถ้ามีแค่ 3 ตัว ก็อาจจะวาง

- ชั้น 1, ชั้น 3, ชั้น 5 น่าจะพอได้หริอเปล่าครับ เพราะต้องขึ้นอยู่กับโครงสร้างของอาคารด้วยครับผม
    - เปลี่ยนเสาก็ช่วยได้ 15% ครับ แต่ถ้าต้องการแรงๆ อาจจะต้องเปลี่ยนไปใช้พวก High-Power อย่าง UBNT PICO M2HP หรือ Deliberant APC-2Mi แทนครับ ได้ทั้งความเร็ว 150/300 Mbps + CPU, RAM ที่ดีกว่าเยอะด้วยครับผม

• จากตัว AP2 ไปยัง AP3 ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ แนะนำว่า ให้พยายามลากสาย LAN จาก AP2 ไปยัง AP3 ก็ยังดีนะครับ ยังดีกว่าทำ WDS ไปเลยทั้งหมดนะครับผม ยังงัยลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย pitak เมื่อ จันทร์ 25 ก.พ. 2013 6:12 am

ขอยคุณ admin มากเลยครับตอนี้คิดว่าคงใช้งานได้แต่อยากให้แอดมินช้วยตรวจการบ้านหน่อยครับว่าถูกผิดตรงไหน ตรงไหนควรแก้ไขครับ
ระบบตอนนี้คือ ibsg รับเน็ทมาจาก เซิพเวอร์ ClearOs อีกที่รายละเอียดผมพยายามเอามาบอกให้หมดนะครับ
อันนี้คือการตั้งค่าหน้า ibsg นะครับ ซึ่ง ibsg ไปเกาะ192.168.0.230 คือ gateway ของ Clearos ครับมาเป็นอีนเตอร์เน็ทครับ
รูปภาพ
ต่อมาก็เป็นส่วนของ wifi แล้วคัรบ
dd-wrt ตัวที่1 รับเน็ทมาจาก ibsg ครับผ่านทางสายแลน ผมปิด DHCP Server เพราะต้องการให้ ibsg มันตัวแจกตัวเดียวผมเลยตั้ง geteway ขี้ไปที่เครื่อง ibsg ผมเข้าใจถูกไหมครับ
รูปภาพ
ส่วนตรงนี้ผมตั้งเป็น AP ตามรูปถูกไหมครับ
รูปภาพ
ในส่วนนี้ผมใส่ ต้องใส่mac ของตัวที่2และตัวที่ 3 ถูกต้องไหมครับ
รูปภาพ
อันนี้คือตัวที่1สามารถติดต่อกันตัวที่2ได้แล้วใช้ไหมครับ แต่ที่ผมอยากรู้คือในส่วนของ Clients มันคืออะไรครับ
รูปภาพ
หมดแล้วครับตัวที่1 ในส่วนของ firewall และ Security ต่างๆไม่ได้เปิดครับ
อันนี้คือตัวที่2ครับ gateway ต้องชี้ไปหาตัวที่1ถูกไหมครับ
รูปภาพ
ส่วนตรงนี้ผมตั้งเป็น repreaer ใช่ไหมครับ แล้วตรง (SSID) ชื่อจำเป็นต้องเหมือนตัวที่1ไหมครับแล้วตรงVirtual Interfaces wl0.1 SSID ชื่อตรงเหมือนตัวที่1ไหมครับ
รูปภาพ
ส่วนตรงนี้ผมก็ใส่ของตัวที่1และ3ถูกไหมครับ
รูปภาพ
แบบนี้แสดงว่าตัวที่2ติดต่อตัวที่1และ3ได้แล้วใช้ไหมครับ แล้วก็สงสัยในส่วนAccess Point & Clientsอะครับ
รูปภาพ
หมดแล้วครับตัวที่2 ในส่วนของ firewall และ Security ต่างๆไม่ได้เปิดครับ
ต่อมาเป็นตัวสุดท่ายตัวที่3ครับ gateway ผมชี้ไปตัวที่1ใช้ไหมครับ
รูปภาพ
ตัวที่3ในส่วนนี้ก็เป็น repeater เหมือนตัวที่2ครับในส่วนของ (SSID)ชื่อไม่ต้องเหมือนกับตัวที่2และ1ใช่ไหมครับ แต่ชื่อในส่วน Virtual Interfaces ssid ต้องเหมือนตัวที่2และ1ใหมครับตอนนี้ตั้งเหมือนกันอยู่
รูปภาพ
ในส่วนของ wds ก็เอาของตัวที่1และ2มาใส่ ในตัวมี่3ใช้ไหมครับ
รูปภาพ
อันนี้คือมันติดต่อกันครบทั้ง3ตัวแล้วใช่ไหมครับ
รูปภาพ

รบกวนช่วยตรวจให้ทีนะครับ ผมทำมา2-3ไม่ได้นอนเลย 555 เด็กหอบ่นหูชาไปหมด

ปล. กำลังคิดจะทำแบบที่ admin เคยเสนอแนะให้ลากสายแลนจากชั้น2ไปชั้น4อยู่ครับ แต่อยากให้แนะนำสิ่งที่ผมเพิ่งทำไปก่อนอะครับ ขอบคุณอย่างสูง
pitak

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 25 ก.พ. 2013 9:44 am

มีจุดข้อสังเกตดังนี้นะครับ

1. ในตัวของ ibsg ได้ตั้ง DHCP เป็น 192.168.2.1-100 ไว้ ดังนั้นไม่ควรมีอุปกรณ์อะไรไปตั้งให้มันชนกันกับช่วงที่จ่ายอัตโนมัตินะครับผม + ดังนั้น WRT54GL ทุกตัว ควรจะต้องตั้งให้เกิน .100 ไปให้หมดครับ เช่น 192.168.2.201, .202, .203 เป็นต้นครับ เพราะถ้า ibsg ไปเจอแล้วชนกันกับ WRT54GL ก็จะป่วนเลยครับ :o

2. การกำหนด WDS นั้นสิ่งที่เราจะต้องทำก็คือ
    - เอา Wireless MAC Address มาไข้วกันให้ขึ้น WDS Nodes
    - ตั้ง Gateway ของตัวที่ 2 ไปชี้ตัวที่ 1
    - ตั้งโหมดการทำงานเป็น AP (Access Point)

3. จากในรูปเป็นการกำหนดเป็น Repeater Mode ซึ่งไม่ควรนะครับ ควรจะกำหนดเป็น AP (Access Point) ธรรมดาครับ + แล้วไม่ต้องสร้าง Virtual Interface เพิ่มนะครับผม ไม่จำเป็นครับ เพราะเราไม่ได้ทำ Repeater Mode ครับ การสร้างนั้นมันมีเหตุผลที่จะต้องสร้างอยู่ครับผม ^^'

4. ดูจากการเชื่อมต่อ WDS Nodes จากตัวที่ 1 ไปยังตัวที่ 3 สัญญาณมันอ่อนไปนะครับ มาแค่ 7% เองครับ ดังนั้นใครที่เกาะ AP3 ก็จะใช้งานไม่น่าจะดีเท่าไรนะครับผม :o + เพราะลำพัง WRT54GL ความเร็วจริงแค่ 10-20 Mbps แล้วมาทำ WDS มันก็จะเหลือแค่ 5-10 Mbps อยู่แล้วครับ แล้วดันมาได้แค่ 7% อีกครับ มันก็จะเป็น 7% ของ 5-10 Mbps ที่เหลืออยู่อะครับ น้อยไปหน่อยครับ อย่างน้อยๆ น่าจะได้ซัก 40%-50%+ นะครับผม

5. การทำ WDS ไม่มีอะไรจริงๆ ครับ ทำแค่ 3 ขั้นตอนเท่านั้นเลยครับผม / วิธีการติดตั้ง WDS กับอุปกรณ์ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

sys2u

โพสต์โดย pitak เมื่อ จันทร์ 25 ก.พ. 2013 1:36 pm

อ๋อครับได้เปลี่ยนไปเป็น wds แล้วครับ ในส่วนของชื่อ SSID ต้องตั้งเหมือนกันไหมครับ
แล้วในส่วนอื่นถูกต้องแล้วใช่ไหมครับ
pitak

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 25 ก.พ. 2013 2:11 pm

pitak เขียน:อ๋อครับได้เปลี่ยนไปเป็น wds แล้วครับ ในส่วนของชื่อ SSID ต้องตั้งเหมือนกันไหมครับ
แล้วในส่วนอื่นถูกต้องแล้วใช่ไหมครับ

• แก้ไขตามด้านบนก็จะมีเรื่อง IP Address, Wireless Mode, Virtual Interface เอาออก + ส่วน SSID แล้วแต่เราเลยครับผม ^^

sys2u

โพสต์โดย pitak เมื่อ จันทร์ 25 ก.พ. 2013 3:04 pm

ขอบคุณ admin มากเลยครับ ทำตามอย่างเคร่งคัด เลยครับตอนนีอยู่ในช่วงทดสอบ ผลเป็นยังไงจะมารายงานต่อนะครับ ความรู้ที่ได้ผมจะนำไปแบ่งปันต่อแน่นอนครับ :lol:
pitak

โพสต์โดย pitak เมื่อ จันทร์ 25 ก.พ. 2013 5:54 pm

ตอนนี้ยังสงสัยเรื่อง SSID อยู่นิดนึงครับ คือว่าตอนนี้ตั้งเหมือนกันทั้ง3ตัว แล้วถ้า ผมตั้ง ไม่เหมือนกัน แต่ละตัว อย่างเช่น ชั่น1 ชื่อ internet1 ชั้น2 internet2 ชั้น3 internet3 แบบนี้ เวลาเจอไวไฟมันจะเจอชื่อไหนครับ หรือทั้ง3ชื่อแล้วแต่เราว่าอยู่ใกล้ตัวไหน แบบนี้รึเปล่า แล้วถ้าชื่อเดียวกันมันก็ไม่เป็นไรใช่ไหมครับ

เพิ่มเติกอีกนิดเพิ่งคิดออก ถ้าลากสายแลนจากตัวที่2ไป3ก็คือจากชั้น2ไปฃั้น4 มันจะทำให้ส่งสัญญาญได้ดีขึ้นมากไหมครับ แล้วต้องเซ็ทที่ dd-wrt ใหม่ไหมครับ
pitak

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL