ผมมือใหม่ขอสอบถามครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: ผมมือใหม่ขอสอบถามครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 25 ก.พ. 2013 11:52 pm

pitak เขียน:ตอนนี้ยังสงสัยเรื่อง SSID อยู่นิดนึงครับ คือว่าตอนนี้ตั้งเหมือนกันทั้ง3ตัว แล้วถ้า ผมตั้ง ไม่เหมือนกัน แต่ละตัว อย่างเช่น ชั่น1 ชื่อ internet1 ชั้น2 internet2 ชั้น3 internet3 แบบนี้ เวลาเจอไวไฟมันจะเจอชื่อไหนครับ หรือทั้ง3ชื่อแล้วแต่เราว่าอยู่ใกล้ตัวไหน แบบนี้รึเปล่า แล้วถ้าชื่อเดียวกันมันก็ไม่เป็นไรใช่ไหมครับ

• คือแบบนี้ครับ เราจะตั้ง SSID ยังงัยก็ได้ครับผม เพราะอุปกรณ์ AP ระดับ HOME USE จะทำงานแยกใครแยกมันครับผม ก็คือว่าถ้าเราตั้ง SSID เหมือนกันว่า AP1 มันก็จะเห็นเป็น AP1, AP2, AP1 ทั้ง 3 ตัวครับ + เวลาเกาะใช้งานก็จะต้องเกาะ 3 ครั้งครับ แล้วให้จำไว้ทั้งหมดครับผม

• ดังนั้นโดยปกติจะแนะนำให้ตั้งชื่อให้มีความหมายครับ เช่น AP_FLOOR1, AP_FLOOR_3 เป็นต้นครับ เพื่อที่ user จะได้ตัดสินใจเลือกเอาเองว่าต้องการจะเกาะกับตัวไหนเองครับผม

• ถ้าเราต้องการให้ user เดินไปแล้ว ไปเกาะ AP ตัวที่แรงที่สุดโดยอัตโนมัติเราจะต้องใช้ AP ที่รองรับการทำ ROAMING ครับผม ตอนนี้ถ้าในตลาดราคาไม่แพงก็จะเป็นตระกูล UAP ครับ จะมี UAP, UAP-LR, UAP-OUTDOOR, UAP-PRO ครับผม

เพิ่มเติกอีกนิดเพิ่งคิดออก ถ้าลากสายแลนจากตัวที่2ไป3ก็คือจากชั้น2ไปฃั้น4 มันจะทำให้ส่งสัญญาญได้ดีขึ้นมากไหมครับ แล้วต้องเซ็ทที่ dd-wrt ใหม่ไหมครับ

• ดีกว่าเดิมเยอะพอสมควรครับผม เพราะมันเชื่อมต่อเป็น LAN ไปครับ ถึงแม้จะไปจากตัวที่ 2 แต่ก็ไปด้วยสาย LAN ครับ ดีกว่าไปด้วย WDS แน่นอนครับผม + ส่วนที่ตัวปลายทางก็กำหนดให้ทำงานเป็น AP ธรรมดาครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL