รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการดึงสัญญาณwifiค่ะ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการดึงสัญญาณwifiค่ะ

โพสต์โดย amurate เมื่อ พฤหัสฯ. 14 ก.พ. 2013 11:20 pm

คือที่บ้าน ใช้รายเดือนของ true ค่ะ เป็น wireless zyxel(ที่แถมมากับการใช้รายเดือนค่ะ)

1 port ต่อเชื่อมกับ คอมพิวเตอร์

ประเด็นคือไม่ค่อยได้ใช้เน็ตที่บ้านเลย เลยรู้สึกว่าอยากจะเลิก แต่บางทีก็เสียดายเพราะใช้บางครั้งบางคราว

จึงหาข้อมูลเจอ อุปกรณ์ที่สามารถดึง wifi ได้ค่ะ (เพราะตรงปากซอยบ้านประมาน 100-200เมตรมีเสา true wifi อยู่ค่ะ) แต่สัญญาณอ่อนมากเลย เคยเอา ipad เชื่อมต่อ

ได้แค่ขีดเดียวค่ะ แล้วจับสัญญาณได้แต่ ข้างบนบ้าน (ชั้นสอง)

จึงอยากถามผู้รู้ว่า ไอ้เจ้าตัว wireless ที่ทางtrue แถมมาให้กับการใช้รายเดือนนี้สามารถดึงสัญญาณได้ไหมคะ (ในกรณีที่ยกเลิกรายเดือนทรูแล้วถึงกำหนดสัญญาแล้ว)

หรือว่ามันเป็นแค่คตัวรับสัญญาณจากสาย lan มาปล่อยอีกที คือไม่สามารถรับสัญญาณ wifi ได้ ใช่ไหมคะ ? (เราเข้าใจถูกไหมอะ) T_T

แล้วถ้าต้องการรับสัญญาณ wifi ของ true กรุงเทพ ต้อง ใช่อุปกรณ์ไหนบ้างคะ (เคยอ่านเจอในเว็บเกี่ยวกับอุปกรณ์แต่แอบงงตงที่ต้องศื้ออุปกรณ์ไหนบ้างถ้าเราอยยากจะต่อ pc ด้วย)

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆค่ะ (เล่างงๆไปหน่อยขอโทษนะคะ ><)
amurate

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการดึงสัญญาณwifiค่ะ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 15 ก.พ. 2013 12:43 am

amurate เขียน:คือที่บ้าน ใช้รายเดือนของ true ค่ะ เป็น wireless zyxel(ที่แถมมากับการใช้รายเดือนค่ะ)

1 port ต่อเชื่อมกับ คอมพิวเตอร์

ประเด็นคือไม่ค่อยได้ใช้เน็ตที่บ้านเลย เลยรู้สึกว่าอยากจะเลิก แต่บางทีก็เสียดายเพราะใช้บางครั้งบางคราว

จึงหาข้อมูลเจอ อุปกรณ์ที่สามารถดึง wifi ได้ค่ะ (เพราะตรงปากซอยบ้านประมาน 100-200เมตรมีเสา true wifi อยู่ค่ะ) แต่สัญญาณอ่อนมากเลย เคยเอา ipad เชื่อมต่อ

ได้แค่ขีดเดียวค่ะ แล้วจับสัญญาณได้แต่ ข้างบนบ้าน (ชั้นสอง)

จึงอยากถามผู้รู้ว่า ไอ้เจ้าตัว wireless ที่ทางtrue แถมมาให้กับการใช้รายเดือนนี้สามารถดึงสัญญาณได้ไหมคะ (ในกรณีที่ยกเลิกรายเดือนทรูแล้วถึงกำหนดสัญญาแล้ว)

หรือว่ามันเป็นแค่คตัวรับสัญญาณจากสาย lan มาปล่อยอีกที คือไม่สามารถรับสัญญาณ wifi ได้ ใช่ไหมคะ ? (เราเข้าใจถูกไหมอะ) T_T

• เข้าใจถูกต้องแล้วครับผม ^^ คือตัว Zyxel ที่แถมมานั้นจะสามารถใช้ปล่อยสัญญาณได้อย่างเดียวครับ ไม่สามารถไปดึงสัญญาณ TrueWifi มาได้ครับ (เราเรียกการดึงสัญญาณนี้ว่า การทำ Repeater ครับผม)

แล้วถ้าต้องการรับสัญญาณ wifi ของ true กรุงเทพ ต้อง ใช่อุปกรณ์ไหนบ้างคะ (เคยอ่านเจอในเว็บเกี่ยวกับอุปกรณ์แต่แอบงงตงที่ต้องศื้ออุปกรณ์ไหนบ้างถ้าเราอยยากจะต่อ pc ด้วย)

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆค่ะ (เล่างงๆไปหน่อยขอโทษนะคะ ><)

• ถ้าใช้ iPad แล้วพอจะรับสัญญาณได้บ้าง ก็แสดงว่าสัญญาณพอจะแรงมาถึงครับ ดังนั้นใช้อุปกรณ์ Wireless Router ที่สามารถทำ repeater ได้ มาตั้งไว้แล้วติดตั้งก็ใช้งานได้เลยครับผม แนะนำเป็นรุ่น Linksys WRT54GL หรือ Asus RT-N12-C1 ครับ *** แต่ว่าการ config ค่อนข้างจะยากนิดนึงนะครับ แนะนำว่าเวลาซื้ออุปกรณ์ให้ถามทางร้านว่าสามารถติดตั้งค่า repeater ให้เลยได้มั๊ยครับ เพราะว่าถ้าเอามาทำเองน่าจะไม่ work แน่ๆ เลยครับผม ^^'
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการดึงสัญญาณwifiค่ะ

โพสต์โดย amurate เมื่อ จันทร์ 18 ก.พ. 2013 2:56 pm

ขอบคุนมากๆเลยค่ะ :D
amurate

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL