มีปัญหาเรื่องความเร็วจากการใช้ Linksys WRT54GL

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

มีปัญหาเรื่องความเร็วจากการใช้ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย sicked เมื่อ อาทิตย์ 06 ม.ค. 2013 12:46 am

สวัสดีครับ
มีเรื่องรบกวนถาม + ช่วยแนะนำหน่อยครับ (ผมอธิบายยาวหน่อยนะครับ)

เดิมผมใช้ internet แบบ internet cable ของ True ครับ (ความเร็วที่ใช้ 10Mbps แต่ไม่แน่ใจว่าเค้าอัพ speed มาเพิ่มอีกหรือเปล่า ถ้าเดาน่าจะเพิ่มมาเป็น 13-14 Mbps ครับ)
โดยลากสาย Coaxial มาแล้วแปลงสัญญาณด้วย Modem ของ Motorola เป็น LAN แล้วใช้ LAN ต่อกับ Notebook โดยตรง
แต่คนที่บ้านอยากใช้ Internet ด้วยผมเลยซื้อ Linksys WRT54GL มาเพื่อมาทำการขยายสัญญาณ internet ที่บ้านครับ

หลังจากติดตั้ง+คอนฟิกอะไรต่างๆเรียบร้อยแล้วก็ใช้งานได้ตามปกติ ได้ความเร็วแบบเต็มๆครับ
แต่เริ่มมามีปัญหาเรื่องความเร็วหลังจากใช้มาได้ประมาณ 3 เดือนครับ คือ แทนที่ความเร็วจะได้แบบเต็มๆเหมือนครั้งแรกๆที่ใช้งาน แต่มันกลับลดลงอย่างเห็นได้ชัดครับ
- เดิมโหลด FTP / โหลดแบบ Direct Link ความเร็วจะอยู่ในช่วง 1-2 Mb/s >> ตอนนี้เหลือแค่ 500-700 KB/s
- โหลดบิทความเร็วเฉลี่ยประมาณ 1.2 MB/s >> ตอนนี้เหลือแค่ 500-700 KB/s

อยากทราบว่าตัวอุปกรณ์หรือ Firmware มีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

ปล.
- ผมลองไม่ใช้ wireless แล้วกลับมาต่อ LAN ตรงๆกับ Notebook ได้ความเร็วตามที่ True ปล่อยมาให้ครับ
- ผมตั้งให้ reboot ทุกๆ 6 ชม.ครับ นี่เป็นสาเหตุหนึ่งของเรื่องความเร็วตกหรือเปล่าครับ

รายละเอียดการใช้งาน (ใช้งานแบบนี้มาตั้งแต่ครั้งแรกที่ติดตั้งครับ แต่เริ่มมามีปัญหาเมื่อไม่นานมานี้ เพิ่งรู้ตัวว่ามันช้าครับ)
=================
Notebook >> 2 เครื่อง (ดูหนังออนไลน์ + โหลดบิท [บางเวลา] + social network + ค้นหาข้อมูล + Youtube)
Smart Phone >> 3 เครื่อง (Social Network+chat)
ไม่มีกำแพงหรือผนังหนากั้นครับ บริเวณที่ใช้งานเป็นบ้านชั้นล่าง+โล่ง

รายละเอียดอุปกรณ์:
===============

Linksys WRT54GL
Firmware: DD-WRT v24-sp2 (04/08/09) std

รายละเอียดการคอนฟิก:
==================

Connection Type >> Automatic Configuration - DHCP
STP >> Enable
DHCP Type >> DHCP Server
DHCP Server >> Enable

Wireless Mode >> AP
Wirelss Network Mode >> B-Only
SSID >> (ตามที่ผมตั้งไว้ครับ)
Wireless Channel >> 6-2.437 Ghz
Wireless SSID Broadcast >> Enable
Sensitive Range (ACK Timing) >> 2000 (default)
Network Configuration >> Bridged

Security Mode >> WPA2 Personal
WPA Algorithms >> TKIP
Key Renewal >> Default Value

รบกวนหน่อยนะครับ
ขอบคุณมากครับ
sicked

Re: มีปัญหาเรื่องความเร็วจากการใช้ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 06 ม.ค. 2013 12:54 am

• จาก Cable Modem ต่อสายแลนมาที่ WAN ของ WRT54GL จากนั้นลองใช้แค่เครื่อง Notebook เครื่องเดียวต่อเข้า LAN 1-4 ของ WRT54GL โดยที่ปิด Wireless และไม่ให้คนอื่นมาใช้เลย จะได้ความเร็วเท่าไรครับ ?

* วิธีการนี้จะตัดทุกเครื่องออกไปก่อน แล้วใช้แค่ 1 เครื่องเท่านั้น โดยมีแค่ WRT54GL ทำงานเป็น router กั้นตรงกลางเท่านั้น ครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: มีปัญหาเรื่องความเร็วจากการใช้ Linksys WRT54GL

โพสต์โดย sicked เมื่อ อาทิตย์ 06 ม.ค. 2013 1:19 am

ขอบคุณครับ Admin
ตอนนี้ผมไม่สะดวกทดสอบตามวิธีที่ให้มาครับ คนที่บ้านยังใช้ Internet ส่งงานอยู่ครับ
ยังไงพรุ่งนี้ (อาจจะตอนเช้า) ผมจะมาทดสอบ + บอกความเร็ว ตามวิธีนี้นะครับ
sicked

โพสต์โดย sicked เมื่อ อาทิตย์ 06 ม.ค. 2013 10:40 am

Admin,
ผมลองตามวิธีที่ให้ทำแล้วครับ
ความเร็วเหมือนตอนที่ต่อ LAN จาก Cable Modem มาที่ Notebook โดยตรงเลยครับ
ปล. ตอนทดสอบมีเครื่องผมที่ใช้งานอยู่เครื่องเดียวโดยใช้ LAN ที่ต่อออกมาจาก WRT54GL (port 2) มาที่ Notebook

หลังจากต่อ LAN จาก port 2 ของ WRT54GL
ครั้งที่ 1 - ใช้ IDM ช่วย download file จาก youtube (ก่อนเจอปัญหาความเร็วตก ความเร็วที่ใช้ DL ประมาณนี้ครับ)
IDM_zps70a5f162.png (2.92 KiB) เปิดดู 13003 ครั้ง

ครั้งที่ 2 -ลอง Load bit ความเร็วก็มากกว่า 1 MB/s ตลอดครับ ความเร็วไม่ตก หรือหยุด ไหลลื่นปกติ

ครั้งที่ 3 - ทดสอบความเร็วจาก 6 ครั้งแล้วหาค่าเฉลี่ยจาก speedtest.net กับ True (Download speed)
speedtest.net >> 26.195 Mbps
True >> 25.05 Mbps

พอมีอะไรแนะนำในการแก้ปัญหาหรือเปล่าครับ รบกวนหน่อยนะครับ

**ปัจจุบันความเร็วในการ DL จากการใช้ wireless ประมาณ 500-800 KB/s ครับ (ความเร็วไม่นิ่ง ขึ้นบ้าง ลงบ้าง หยุดบ้างบางครั้ง)
sicked

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 07 ม.ค. 2013 10:29 am

sicked เขียน:Admin,
ผมลองตามวิธีที่ให้ทำแล้วครับ
ความเร็วเหมือนตอนที่ต่อ LAN จาก Cable Modem มาที่ Notebook โดยตรงเลยครับ
ปล. ตอนทดสอบมีเครื่องผมที่ใช้งานอยู่เครื่องเดียวโดยใช้ LAN ที่ต่อออกมาจาก WRT54GL (port 2) มาที่ Notebook

หลังจากต่อ LAN จาก port 2 ของ WRT54GL
ครั้งที่ 1 - ใช้ IDM ช่วย download file จาก youtube (ก่อนเจอปัญหาความเร็วตก ความเร็วที่ใช้ DL ประมาณนี้ครับ)

ครั้งที่ 2 -ลอง Load bit ความเร็วก็มากกว่า 1 MB/s ตลอดครับ ความเร็วไม่ตก หรือหยุด ไหลลื่นปกติ

ครั้งที่ 3 - ทดสอบความเร็วจาก 6 ครั้งแล้วหาค่าเฉลี่ยจาก speedtest.net กับ True (Download speed)
speedtest.net >> 26.195 Mbps
True >> 25.05 Mbps

พอมีอะไรแนะนำในการแก้ปัญหาหรือเปล่าครับ รบกวนหน่อยนะครับ

**ปัจจุบันความเร็วในการ DL จากการใช้ wireless ประมาณ 500-800 KB/s ครับ (ความเร็วไม่นิ่ง ขึ้นบ้าง ลงบ้าง หยุดบ้างบางครั้ง)

• ถ้าทดสอบแค่เครื่องเดียวแล้วไม่เป็นอะไรเลย ได้ความเร็วเหมือนกับการต่อตรงกับ Cable Modem ก็แสดงว่าตัว WRT54GL เวลาที่ไม่มีใครมาแย่งใช้งาน ก็สามารถทำงานได้อย่างปกตินะครับผม

• คิดว่าน่าจะเป็นที่เวลามีเครื่องอื่นเช้ามาช่วยแย่งใช้งานนะครับ พอมาใช้งานกันหลายๆ คน หรือจริงๆ แค่ 1 คนมาใช้งานเพิ่ม ความเร็วก็จะ drop ลงไปอยู่แล้วนะครับผม ไม่ได้เป็นอาการที่แปลกอะไรนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย sicked เมื่อ อังคาร 08 ม.ค. 2013 1:13 am

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ Admin :)
sicked

โพสต์โดย kiddeeza เมื่อ จันทร์ 14 ม.ค. 2013 5:57 pm

ผมก็มีปัญหาคล้ายๆกันครับ คือพอดี ผมใช้เน็ตจากทรู 30 mb แต่พอต่อเข้ากับ WRT54GL แล้วจากสาย Lan เหลือ 25-29 โดยประมานผมยอมรับได้ แต่พอ wireless ผมต่อไม่ค่อยติดแถมต่อได้ก้ได้ความเร็มที่ 1-5 mb ครับ ขนาดนั่งข้างๆตัว WRT54GL ยังได้ความเร็ว 1-5 mb เหมือนกัน ไม่ทราบว่าปัญหาผมเกิดจากอะไรครับ
kiddeeza

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 14 ม.ค. 2013 8:29 pm

kiddeeza เขียน:ผมก็มีปัญหาคล้ายๆกันครับ คือพอดี ผมใช้เน็ตจากทรู 30 mb แต่พอต่อเข้ากับ WRT54GL แล้วจากสาย Lan เหลือ 25-29 โดยประมานผมยอมรับได้ แต่พอ wireless ผมต่อไม่ค่อยติดแถมต่อได้ก้ได้ความเร็มที่ 1-5 mb ครับ ขนาดนั่งข้างๆตัว WRT54GL ยังได้ความเร็ว 1-5 mb เหมือนกัน ไม่ทราบว่าปัญหาผมเกิดจากอะไรครับ

ถ้าลองทดสอบตามนี้ แล้วได้ผลอย่างไรครับ ??

• จาก Cable Modem ต่อสายแลนมาที่ WAN ของ WRT54GL จากนั้นลองใช้แค่เครื่อง Notebook เครื่องเดียวต่อเข้า LAN 1-4 ของ WRT54GL โดยที่ปิด Wireless และไม่ให้คนอื่นมาใช้เลย จะได้ความเร็วเท่าไรครับ ?

* วิธีการนี้จะตัดทุกเครื่องออกไปก่อน แล้วใช้แค่ 1 เครื่องเท่านั้น โดยมีแค่ WRT54GL ทำงานเป็น router กั้นตรงกลางเท่านั้น ครับ

• ปกติ ถ้าเน็ตความเร็วสูงเกินกว่า 10 Mbps ทีมงานแนะนำให้ใช้ Wireless Router ที่เป็นแบบ Wireless N 150 Mbps หรือ 300 Mbps ขึ้นไปดีกว่านะครับ เพราะตัว WRT54GL มันได้แค่ 54 Mbps เท่านั้นเองครับผม ^^

sys2u

โพสต์โดย kiddeeza เมื่อ พฤหัสฯ. 17 ม.ค. 2013 12:33 pm

sys2u เขียน:
kiddeeza เขียน:ผมก็มีปัญหาคล้ายๆกันครับ คือพอดี ผมใช้เน็ตจากทรู 30 mb แต่พอต่อเข้ากับ WRT54GL แล้วจากสาย Lan เหลือ 25-29 โดยประมานผมยอมรับได้ แต่พอ wireless ผมต่อไม่ค่อยติดแถมต่อได้ก้ได้ความเร็มที่ 1-5 mb ครับ ขนาดนั่งข้างๆตัว WRT54GL ยังได้ความเร็ว 1-5 mb เหมือนกัน ไม่ทราบว่าปัญหาผมเกิดจากอะไรครับ

ถ้าลองทดสอบตามนี้ แล้วได้ผลอย่างไรครับ ??

* วิธีการนี้จะตัดทุกเครื่องออกไปก่อน แล้วใช้แค่ 1 เครื่องเท่านั้น โดยมีแค่ WRT54GL ทำงานเป็น router กั้นตรงกลางเท่านั้น ครับ

• ปกติ ถ้าเน็ตความเร็วสูงเกินกว่า 10 Mbps ทีมงานแนะนำให้ใช้ Wireless Router ที่เป็นแบบ Wireless N 150 Mbps หรือ 300 Mbps ขึ้นไปดีกว่านะครับ เพราะตัว WRT54GL มันได้แค่ 54 Mbps เท่านั้นเองครับผม ^^

1.ลองทดสอบตามที่บอกแล้วครับ จากสายแลนปกติได้ความเร็วที่ประมาน 27-28 mbps ส่วน wireless ก็ยังคงได้แค่ 5-15 mbps แกว่งมากครับ แม้ว่าต่อเครื่องเดียวก้ตาม
2.ผมควรเปลี่ยน wireless router เป็นรุ่นไหนดีครับหรือยังไงดีช่วยแนะนำหน่อยครับ
ปล. ผมใช้ internet hi-speed 30mbps by true *modem cisco
kiddeeza

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 17 ม.ค. 2013 1:37 pm

kiddeeza เขียน:
sys2u เขียน:

1.ลองทดสอบตามที่บอกแล้วครับ จากสายแลนปกติได้ความเร็วที่ประมาน 27-28 mbps ส่วน wireless ก็ยังคงได้แค่ 5-15 mbps แกว่งมากครับ แม้ว่าต่อเครื่องเดียวก้ตาม
2.ผมควรเปลี่ยน wireless router เป็นรุ่นไหนดีครับหรือยังไงดีช่วยแนะนำหน่อยครับ
ปล. ผมใช้ internet hi-speed 30mbps by true *modem cisco

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL