ใช้AG241ต่อเน็ตแล้วจะแชร์ไปให้WRT54GLทำไงครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: การต่อ linksysWRT54GL 2 ตัว เข้ากับ Zyxel P660 T1 V1ทำไงคร

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 08 พ.ค. 2009 10:07 pm

klinphong เขียน:อยากทราบว่ากรณีที่่เราต่อ linksysWRT54GL 2 ตัว เข้ากับ Zyxel P660 T1 V1 จะต้องใส่ user name password ตั้ง 2 ตัวหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่ใช่ช่วยบอกวิธี ตั้งค่าหน่อยครับ

ตอบ

• ตอนนี้เชื่อมต่อยังงัยอยู่เหรอครับ ? เช่น จากพอร์ท LAN (1-4) หรือ พอร์ท WAN ของ Linksys WRT54GL ไปยัง Zyxel P660 T1 V1 พอร์ท LAN (1-4)

• แล้วที่ Zyxel P660 T1 V1 ตอนนี้กำหนดเป็น Bridge Mode หรือ PPPoE ครับ ?

• แล้วการเชื่อมต่อ Linksys WRT54GL จำนวน 2 ตัวไปที่ Zyxel P660 T1 V1 เพื่อวัตถุประสงค์ไปประยุกต์ใช้งานแบบไหนครับ ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

การต่อ linksysWRT54GL 2 ตัว เข้ากับ Zyxel P660 T1 V1ทำไงครับ

โพสต์โดย klinphong เมื่อ อาทิตย์ 10 พ.ค. 2009 11:54 pm

จากคำถามข้อที่เคยถามด้านบน

เรื่องมีอยู่ว่า ตอนนี้ ผมใช้เน็ทของทรูอยู่ แล้วผมก็ได้ต่อเน็ทโดย ใช้ Zyxel P660 T1 v1 (mode Routing) โดย (Zyxel P660 T1 v1 ) มีใช้ปลอ่ยสัญญาณ wireless ตามปกติ และ wireless ก็ได้มีการจำกัดความเร็วแบบ Bandwidth ตามปกติ เเละ port lan ก็ได้ต่อคอม 1 เครื่องนั้นก็คือของผมเอง

และเรื่องของเรื่องผม ต้องจะขยายสัญญาณ wireless ไปอีกตึกหนึ่ง เลยได้ไปซื้อ เจ้า linksys WRT54GL(dd-wrt) มา 1 ตัว กะว่าเอามาทำเป็น access point
แล้วจะจำกัด wireless เหมือนกับเจ้าตัว Zyxel P660 T1 v1 แต่ที่จริงกรณีที่เราเอา linksys WRT54GL(dd-wrt) มาทำเป็นaccess point มันจะไม่สามารถจำกัดความเร็ว
wireless เหมือนกับที่ตัว (Zyxel P660 T1 v1 คือ จำกัดความเร็วแบบ Bandwidth) ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

แล้วตอนนี้ก็คือ เจ้า linksys WRT54GL(dd-wrt) เป็นแค่ access Piont มันไม่สามารถจำกัดความเร็ว wireless ได้ ดังนั้นผมคิดจะต่อแบบใหม่

ะว่าจะไปซื้อ เจ้า linksys WRT54GL(dd-wrt) มาเพิ่มอีกหนึ่ง แล้วมาต่อโดยให้ Zyxel P660 T1 v1 (mode Bridge) ตอนนี้ก็มาถึงปัญหาว่าจะต่อยัง

จากที่เคยถามว่า กรณีที่เราต่อ เจ้า linksys WRT54GL(dd-wrt) ๒ ตัว เข้ากับ Zyxel P660 T1 v1 (mode Brigde)
เจ้า linksys WRT54GL(dd-wrt) ๒ ตัว ตัองใส่ Password ที่ได้จากทรูทั้ง ๒ ตัวหรือเปล่า (กรณีที่ต่อตัวเดียวไม่มีปัญหา แต่พอต่อ ๒ นั้นละสิ งงเลย)
จะต่อยังไงดี ช่วยเเนะนำหน่อยครับ งงหลายวันแล้ว ลากสายแลนไปตั้งหลายวันแล้ว (ทำเน็ทเอง แต่ตึกเป็นของคนอื่นเรามาเช่าเขาอยู่ (เข้าทางเลย)
หาคนช่วยหารค่าเน็ทกัน)
klinphong

Re: การต่อ linksysWRT54GL 2 ตัว เข้ากับ Zyxel P660 T1 V1ทำไงครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 11 พ.ค. 2009 12:15 am

klinphong เขียน:จากคำถามข้อที่เคยถามด้านบน

เรื่องมีอยู่ว่า ตอนนี้ ผมใช้เน็ทของทรูอยู่ แล้วผมก็ได้ต่อเน็ทโดย ใช้ Zyxel P660 T1 v1 (mode Routing) โดย (Zyxel

P660 T1 v1 ) มีใช้ปลอ่ยสัญญาณ wireless ตามปกติ และ wireless ก็ได้มีการจำกัดความเร็วแบบ Bandwidth ตามปกติ

เเละ port lan ก็ได้ต่อคอม 1 เครื่องนั้นก็คือของผมเอง

และเรื่องของเรื่องผม ต้องจะขยายสัญญาณ wireless ไปอีกตึกหนึ่ง เลยได้ไปซื้อ เจ้า linksys WRT54GL(dd-wrt) มา 1

ตัว กะว่าเอามาทำเป็น access point
แล้วจะจำกัด wireless เหมือนกับเจ้าตัว Zyxel P660 T1 v1 แต่ที่จริงกรณีที่เราเอา linksys WRT54GL(dd-wrt) มาทำ

เป็นaccess point มันจะไม่สามารถจำกัดความเร็ว
wireless เหมือนกับที่ตัว (Zyxel P660 T1 v1 คือ จำกัดความเร็วแบบ Bandwidth) ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

• ถูกต้องครับ

แล้วตอนนี้ก็คือ เจ้า linksys WRT54GL(dd-wrt) เป็นแค่ access Piont มันไม่สามารถจำกัดความเร็ว wireless ได้

ดังนั้นผมคิดจะต่อแบบใหม่

ว่าจะไปซื้อ เจ้า linksys WRT54GL(dd-wrt) มาเพิ่มอีกหนึ่ง แล้วมาต่อโดยให้ Zyxel P660 T1 v1 (mode Bridge)

ตอนนี้ก็มาถึงปัญหาว่าจะต่อยังงัย

จากที่เคยถามว่า กรณีที่เราต่อ เจ้า linksys WRT54GL(dd-wrt) ๒ ตัว เข้ากับ Zyxel P660 T1 v1 (mode Brigde)
เจ้า linksys WRT54GL(dd-wrt) ๒ ตัว ตัองใส่ Password ที่ได้จากทรูทั้ง ๒ ตัวหรือเปล่า (กรณีที่ต่อตัวเดียวไม่มีปัญหา

แต่พอต่อ ๒ นั้นละสิ งงเลย)
จะต่อยังไงดี ช่วยเเนะนำหน่อยครับ งงหลายวันแล้ว ลากสายแลนไปตั้งหลายวันแล้ว (ทำเน็ทเอง แต่ตึกเป็นของคนอื่น

เรามาเช่าเขาอยู่ (เข้าทางเลย)
หาคนช่วยหารค่าเน็ทกัน)

• เห็นภาพเลยครับ ตอนนี้เข้าใจแล้วละครับว่าต้องการอะไร กำหนดตามนี้ได้เลยครับ :D

วิธีการที่ 1
    • กำหนด Zyxel ให้เป็น Bridge Mode จากนั้นกำหนด VCI/VPI ของ ISP ที่เราใช้งานอยู่ให้ถูกต้อง

• นำสายแลนจาก Zyxel ที่พอร์ทแลน (1-4) เชื่อมต่อไปยัง Linksys WRT54GL ที่พอร์ท WAN (Internet)

• จากนั้นกำหนด Username/Password ที่ใช้ในการเชื่อมต่อ Internet ไปใส่ในอุปกรณ์ Linksys WRT54GL โดยกำหนดให้ทำงานในโหมด PPPoE เมื่อกำหนดเสร็จแล้วให้ทดสอบว่าสามารถใช้งาน Internet ได้เป็นปกติหรือไม่ครับ (เป็นอันเสร็จขั้นตอนที่ตังที่ 1)

• จากนั้นให้กำหนด Linsys WRT54GL ตัวที่ 1 และ Linksys WRT54GL ตัวที่ 2 ให้ทำการเขื่อมต่อกันแบบ WDS ตามตัวอย่างในบทความนี้ครับ -> วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

วิธีการที่ 2
    • กำหนด Zyxel ให้เป็น PPPoE และเชื่อมต่อ Internet ด้วย Username/Password ตามปกติ

• นำสายแลนจาก Zyxel ที่พอร์ทแลน (1-4) เชื่อมต่อไปยัง Linksys WRT54GL ที่พอร์ท LAN (1-4) + ยกเลิกการใช้งาน DHCP พร้อมทั้งกำหนด IP Address ไม่ให้ไปชนกับ IP Address ที่แจกอัตโนมัติจาก Zyxel

• จากนั้นให้กำหนด Linsys WRT54GL ตัวที่ 1 และ Linksys WRT54GL ตัวที่ 2 ให้ทำการเขื่อมต่อกันแบบ WDS ตามตัวอย่างในบทความนี้ครับ -> วิธีการติดตั้ง WDS กับ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

เท่านี้ละครับ ลองทดสอบดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL