ใช้AG241ต่อเน็ตแล้วจะแชร์ไปให้WRT54GLทำไงครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ใช้AG241ต่อเน็ตแล้วจะแชร์ไปให้WRT54GLทำไงครับ

โพสต์โดย dusitmon123 เมื่อ อาทิตย์ 25 ม.ค. 2009 4:41 pm

ผมลองเซตไปเรื่อยๆตามแผ่นCD แล้วครับ ตอนนี้ตัวAG241 เล่นเน็ตได้แล้วครับ ตัวWRT54GL ก็ใช้งานWireless Lan ได้ปกติครับ แต่เข้าเน็ตไม่ได้ครับ เข้าไม่ได้ทุกเว็ปเลยทั้งต่อผ่านWiFi แล้วก็สายแลนด้วยครับ
แนะนำวิธีการเซตค่าทีนะครับ
dusitmon123

Re: ใช้AG241ต่อเน็ตแล้วจะแชร์ไปให้WRT54GLทำไงครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 25 ม.ค. 2009 6:16 pm

dusitmon123 เขียน:ผมลองเซตไปเรื่อยๆตามแผ่นCD แล้วครับ ตอนนี้ตัวAG241 เล่นเน็ตได้แล้วครับ ตัวWRT54GL ก็ใช้งานWireless Lan ได้ปกติครับ แต่เข้าเน็ตไม่ได้ครับ เข้าไม่ได้ทุกเว็ปเลยทั้งต่อผ่านWiFi แล้วก็สายแลนด้วยครับ
แนะนำวิธีการเซตค่าทีนะครับ

อธิบายได้แบบนี้ครับ
  1. เข้าใจว่าตอนนี้ Linksys WRT54GL คงจะเปิด DHCP ไว้ ดังนั้นเวลาเครื่อง Notebook เข้ามาเกาะสัญญาณ Wireless ตัว Linksys WRT54GL จะแจก IP Address/Gateway ของตัวมันเองไปให้กับ Notebook ดังนั้นจึงทำให้ Notebook ไม่สามาถใช้งานได้ วิธีติดตั้งมีขั้นตอนดังนี้ครับ

• เข้าเมนูบริหารจัดการ Linksys WRT54GL จากนั้นเปลี่ยน IP Address ของ Linksys WRT54GL ให้หลบไปจากช่วงที่ Linksys AG241 แจก DHCP อยู่ เช่น ถ้า Linksys AG241 แจกอยู่ในช่วง 50-100 ดังนั้นเราต้องกำหนดให้ IP Address ของ Linksys WRT54GL เกินกว่า 100 ขึ้นไป เช่น 110 หรือ 120 เป็นต้น
    • เข้าไปที่เมนู DHCP จากนั้นให้ 'ปิด' หรือ 'Disable' เพื่อไม่ให้ Linksys WRT54GL แจก IP Address ไปชนกับ Linksys AG241
  2. เมื่อกำหนดตามขั้นตอนด้านบนแล้ว จากนั้นให้เสียบสายแลนจากพอร์ท 'LAN' ของ Linksys AG241 ไปยัง พอร์ท 'LAN' ของ Linksys WRT54GL
    * ระวังอย่าเสียบผิดพอร์ท เพราะการทำงานจะต่างกันออกไปเลยครับ

เท่านี้ละครับ น่าจะใช้ได้แล้ว ;)

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ใช้AG241ต่อเน็ตแล้วจะแชร์ไปให้WRT54GLทำไงครับ

โพสต์โดย kond เมื่อ พฤหัสฯ. 30 เม.ย. 2009 11:03 pm

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ

ผมใช้เน็ท TOT แล้วมันมีปัญหาหลุดบ่อย ผมก็เลยค้นหาวิธีแก้ไขจนไปเจอกระทู้นี้ครับ => http://tggroup.freeforums.org/net-5-t132.html

ตอนแรกผมใช้ Router ที่แถมมากับเน็ท TOT ต่อกับ WRT54GL อยู่ แต่ในกระทู้ดังกล่าวเขาแนะนำให้เปลี่ยน Router เป็น AG241

ผมก็เลยไปหามาใช้ ปรากฏว่าปัญหาเน็ทหลุดบ่อยหมดไป โดยผมต่อเหมือนเขาเลยครับ

Router Linksys AG241 mode:G.dmt (bridge mode) + Linksys WRT54GL (PPPOE)

ซึ่งก็คือกรณีที่ 2 ในกระทู้ viewtopic.php?f=3&t=90

มันก็เลยเล่นเน็ทจาก 3 Port ที่เหลือของ AG241 ไม่ได้ เล่นได้เพียง 4 Port ของ WRT54GL และ Wireless เท่านั้น

คำถามของผมคือ

ถ้าผมอยากให้ AG241 เล่นน็ทได้ด้วย และ WRT54GL เล่นเน็ทผ่าน LAN และ Wireless ได้เหมือนเดิมผมจะต้อง Set ระบบยังไงครับ

ปล.อุปกรณ์ที่ผมมีคือ AG241 + WRT54GL + DD-WRT v23 SP2 และ ENDSL-A2+WIGX2 ที่แถมมาไม่รู้ว่าจะใช้ประโยชน์อะไรได้หรือป่าว

ขอบคุณมากครับ
แก้ไขล่าสุดโดย kond เมื่อ พฤหัสฯ. 30 เม.ย. 2009 11:10 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
kond

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 30 เม.ย. 2009 11:08 pm

kond เขียน:ขอถามเพิ่มเติมนะครับ

ผมใช้เน็ท TOT แล้วมันมีปัญหาหลุดบ่อย ผมก็เลยค้นหาวิธีแก้ไขจนไปเจอกระทู้นี้ครับ => http://tggroup.freeforums.org/net-5-t132.html

ตอนแรกผมใช้ Router ที่แถมมากับเน็ท TOT ต่อกับ WRT54GL อยู่ แต่ในกระทู้ดังกล่าวเขาแนะนำให้เปลี่ยน Router เป็น AG241

ผมก็เลยไปหามาใช้ ปรากฏว่าปัญหาเน็ทหลุดบ่อยหมดไป โดยผมต่อเหมือนเขาเลยครับ

Router Linksys AG241 mode:G.dmt (bridge mode) + Linksys WRT54GL (PPPOE)

ซึ่งก็คือวิธีที่ 2 ในกระทู้ viewtopic.php?f=3&t=90

มันก็เลยเล่นเน็ทจาก 3 Port ที่เหลือของ AG241 ไม่ได้ เล่นได้เพียง 4 Port ของ WRT54GL และ Wireless เท่านั้น

คำถามของผมคือ

ถ้าผมอยากให้ AG241 เล่นน็ทได้ด้วย และ WRT54GL เล่นเน็ทผ่าน LAN และ Wireless ได้เหมือนเดิมผมจะต้อง Set ระบบยังไงครับ

ปล.อุปกรณ์ที่ผมมีคือ AG241 + WRT54GL + DD-WRT v23 SP2 ครับ

ขอบคุณมากครับ

1. เปลี่ยนการติดตั้ง Linksys AG241 จาก Bridge Mode Only กลับมาเป็น PPPoE หรือกำหนดรูปแบบที่ 1 ของกระทู้ -> วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

2. จากนั้นกำหนด Linksys WRT54GL ตาม Reply #2 ทางด้านบนเลยครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย kond เมื่อ พฤหัสฯ. 30 เม.ย. 2009 11:14 pm

sys2u เขียน:
  1. เปลี่ยนการติดตั้ง Linksys AG241 จาก Bridge Mode Only กลับมาเป็น PPPoE หรือกำหนดรูปแบบที่ 1 ของกระทู้ -> วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

2. จากนั้นกำหนด Linksys WRT54GL ตาม Reply #2 ทางด้านบนเลยครับ :D

ตอบคำถามรวมเร็วทันใจจริง ๆ ครับ :D

แสดงว่า Port WAN ของ WRT54GL ไม่ได้ใช้ใช่ไหมครับ
kond

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 30 เม.ย. 2009 11:33 pm

kond เขียน:

ตอบคำถามรวมเร็วทันใจจริง ๆ ครับ :D

แสดงว่า Port WAN ของ WRT54GL ไม่ได้ใช้ใช่ไหมครับ ;)

• ถ้าเชื่อมต่อแบบนี้ก็ไม่ได้ใช้ครับ

sys2u

โพสต์โดย kond เมื่อ เสาร์ 02 พ.ค. 2009 1:16 am

ขอบคุณมากครับได้แล้ว แต่มันไม่เก็บข้อมูลของ DHCP เลยครับ (ผมดูจาก Status ในเมนูบริหารจัดการ Linksys WRT54GL ที่เป็น DD-WRT v23 SP2 ครับ)

พอไปดูในเมนูบริหารจัดการ Linksys AG241 ก็ไม่มีอีกเพราะมันไม่ได้upgrade firmware หรือว่าต้อง upgrade firmware ของ AG241 ก่อนครับ

ในส่วน Status มันถึงจะแสดงข้อมูล DHCP ผมอยากเก็บข้อมูลไว้หนะครับ เพราะเมื่อก่อนที่ผมดูจาก DD-WRT v23 SP2 มันจะแสดงเครื่องที่ไม่ได้อยู่ในวงแลนด้วย

คือมันแสดงเครื่องที่ใช้ wireless กับเรา ผมเปิดให้ทุกคนได้ใช้หนะครับ ผมก็เลยอยากรู้ว่าเขาคือใคร

ตอนนี้มันบอกเฉพาะ MAC Address ไม่บอกชื่อเครื่อง เผื่อสักวันผมอาจจำเป็นต้อง block บางเครื่องครับ
kond

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 02 พ.ค. 2009 11:03 am

kond เขียน:ขอบคุณมากครับได้แล้ว แต่มันไม่เก็บข้อมูลของ DHCP เลยครับ (ผมดูจาก Status ในเมนูบริหารจัดการ Linksys WRT54GL ที่เป็น DD-WRT v23 SP2 ครับ)

พอไปดูในเมนูบริหารจัดการ Linksys AG241 ก็ไม่มีอีกเพราะมันไม่ได้upgrade firmware หรือว่าต้อง upgrade firmware ของ AG241 ก่อนครับ

ในส่วน Status มันถึงจะแสดงข้อมูล DHCP ผมอยากเก็บข้อมูลไว้หนะครับ เพราะเมื่อก่อนที่ผมดูจาก DD-WRT v23 SP2 มันจะแสดงเครื่องที่ไม่ได้อยู่ในวงแลนด้วย

คือมันแสดงเครื่องที่ใช้ wireless กับเรา ผมเปิดให้ทุกคนได้ใช้หนะครับ ผมก็เลยอยากรู้ว่าเขาคือใคร

ตอนนี้มันบอกเฉพาะ MAC Address ไม่บอกชื่อเครื่อง เผื่อสักวันผมอาจจำเป็นต้อง block บางเครื่องครับ

• เป็นข้อจำกัดทาง Firmware ของทั้งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL + DD-WRT และ Linksys AG241 ซึ่งตอนนี้คงต้องเป็นแบบนี้ไปก่อนครับ

sys2u

โพสต์โดย kond เมื่อ เสาร์ 02 พ.ค. 2009 2:01 pm

kond เขียน:ขอบคุณมากครับได้แล้ว แต่มันไม่เก็บข้อมูลของ DHCP เลยครับ (ผมดูจาก Status ในเมนูบริหารจัดการ Linksys WRT54GL ที่เป็น DD-WRT v23 SP2 ครับ)

• เป็นข้อจำกัดทาง Firmware ของทั้งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL + DD-WRT และ Linksys AG241 ซึ่งตอนนี้คงต้องเป็นแบบนี้ไปก่อนครับ

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมหาทางแก้ขัดได้แล้วครับ โดยผมใช้ Link Logger ครับ

แต่มันไม่แสดงรายละเอียดทุกส่วนครับ ที่ไม่แสดงก็เช่น แถบ Alerts, Unique IP ฯลฯ

จากที่ผมสังเกตุดูมันไม่มี IP ข้างนอกเลยครับ มีแต่ IP ใน Network (192.168.1.10, 192.168.1.100 อะไรแบบนี้)

ผมจะดูชื่อเครื่องที่ใช้แชร์เน็ทด้วยจากแถบ Port Usage ครับ
kond

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 02 พ.ค. 2009 2:15 pm

kond เขียน:

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมหาทางแก้ขัดได้แล้วครับ โดยผมใช้ Link Logger ครับ

แต่มันไม่แสดงรายละเอียดทุกส่วนครับ ที่ไม่แสดงก็เช่น แถบ Alerts, Unique IP ฯลฯ

จากที่ผมสังเกตุดูมันไม่มี IP ข้างนอกเลยครับ มีแต่ IP ใน Network (192.168.1.10, 192.168.1.100 อะไรแบบนี้)

ผมจะดูชื่อเครื่องที่ใช้แชร์เน็ทด้วยจากแถบ Port Usage ครับ

• ไม่ได้แจ้งมาว่าใช้ Link Logger กับอุปกรณ์ตัวไหนนะครับ ? แต่เดาเอาว่าน่าจะเป็น Linksys WRT54GL

• ที่ Link Logger ไม่ได้แสดงข้อมูลที่คุณ 'kond' ต้องการ แต่กลับแสดงเพียงข้อมูลภายใน Local Network เท่านั้น เพราะว่าเราใช้งาน Linksys WRT54GL เป็นแค่ Wireless Access Point ธรรมดานี่ครับ โดยเราเชื่อมต่อสายแลยจาก Linksys AG241 ไปยังพอร์ทแลน 1-4 ของ Linksys WRT54GL ดังนั้น Traffic ที่ Link Logger ได้ ก็จะเป็นแค่การใช้งานจากพอร์ทแลน 1-4 เข้าและออกเท่านั้นครับ

• ในกรณีที่ต้องการจะให้ Link Logger แสดงข้อมูลในส่่วนของ WAN ด้วยนั้น ก็ต้องกลับไปเริ่มต้นใหม่ครับ โดยกำหนดให้ Linksys AG241 เป็น Bridge Mode Only แล้วให้ Linksys WRT54GL ทำงานเป็น Dialer PPPoE ออกไป เพื่อใช้งานที่พอร์ท LAN และ WAN

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL