WDS Ping times สูงมากเลยครับ ช่วยหน่อยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

WDS Ping times สูงมากเลยครับ ช่วยหน่อยครับ

โพสต์โดย iNicky เมื่อ พฤหัสฯ. 22 พ.ย. 2012 11:52 am

รบกวนช่วนดูหน่อยครับ Ping time สูงเป็นพันเลยครับ บางทีก็ติดๆหลุดๆ อาการหนักมาก

1. linksys wag120n ตัวที่ทำหน้าที่เป็น Modem ,DHCP Server (ปิด wi-fi)
2. linksys wrt54gl ตัวนี้ทำหน้าที่เป็นตัวกระจายสัญญาณ WDS (ต่อสาย lan มาจากตัวที่ 1)
3. linksys wrt54gl ตัวขยายสัญญาณ WDS จากตัวที่ 2
4. linksys wrt54gl ตัวขยายสัญญาณ WDS จากตัวที่ 2

ซึ่งผมได้ปรับสัญญาณ tx power เป็น 250 แล้ว
สัญญาณเชื่อมต่อ WDS อยู๋ที่ประมาณ 50% ระยะห่างตัวที่ 2 กับ 3 และ 2 กับ 4 ประมาณ 10 เมตร เองครับ
ดูจากโปรแกรม inSSIDer แล้วแทบจะไม่เห็นเสาสัญญาณอื่นเบียดเลยครับ
ใช้การเข้ารหัสเป็น WEP ครับผม

ช่วยหน่อยครับ
ไม่รู้จะแก้ไง มึนเลย
ขอบคุณครับ :D
แนบไฟล์
WDS
Untitled-1.jpg (44.59 KiB) เปิดดู 5613 ครั้ง
iNicky

Re: WDS Ping times สูงมากเลยครับ ช่วยหน่อยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 22 พ.ย. 2012 11:59 am

iNicky เขียน:รบกวนช่วนดูหน่อยครับ Ping time สูงเป็นพันเลยครับ บางทีก็ติดๆหลุดๆ อาการหนักมาก

1. linksys wag120n ตัวที่ทำหน้าที่เป็น Modem ,DHCP Server (ปิด wi-fi)
2. linksys wrt54gl ตัวนี้ทำหน้าที่เป็นตัวกระจายสัญญาณ WDS (ต่อสาย lan มาจากตัวที่ 1)
3. linksys wrt54gl ตัวขยายสัญญาณ WDS จากตัวที่ 2
4. linksys wrt54gl ตัวขยายสัญญาณ WDS จากตัวที่ 2

ซึ่งผมได้ปรับสัญญาณ tx power เป็น 250 แล้ว
สัญญาณเชื่อมต่อ WDS อยู๋ที่ประมาณ 50% ระยะห่างตัวที่ 2 กับ 3 และ 2 กับ 4 ประมาณ 10 เมตร เองครับ
ดูจากโปรแกรม inSSIDer แล้วแทบจะไม่เห็นเสาสัญญาณอื่นเบียดเลยครับ
ใช้การเข้ารหัสเป็น WEP ครับผม

ช่วยหน่อยครับ
ไม่รู้จะแก้ไง มึนเลย
ขอบคุณครับ :D

• ถ้าลองเอามาตั้งไกล้ๆ กันวางข้างๆ กัน แล้ว ping time เป็นเท่าไรเหรอครับผม ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: WDS Ping times สูงมากเลยครับ ช่วยหน่อยครับ

โพสต์โดย iNicky เมื่อ พฤหัสฯ. 22 พ.ย. 2012 2:07 pm

sys2u เขียน: ถ้าลองเอามาตั้งไกล้ๆ กันวางข้างๆ กัน แล้ว ping time เป็นเท่าไรเหรอครับผม ?

ผมลองเอาเครื่อง มาตั้งอยู่ติดกับตัวที่ 2 ซึ่งเป็นตัวปล่อยสัญญาณเลยครับ Ping time มีตั้งแต่ 100 - 3000 หรือบางครั้งก็หลุดไปเลยครับ
iNicky

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 22 พ.ย. 2012 3:27 pm

iNicky เขียน:
sys2u เขียน: ถ้าลองเอามาตั้งไกล้ๆ กันวางข้างๆ กัน แล้ว ping time เป็นเท่าไรเหรอครับผม ?

ผมลองเอาเครื่อง มาตั้งอยู่ติดกับตัวที่ 2 ซึ่งเป็นตัวปล่อยสัญญาณเลยครับ Ping time มีตั้งแต่ 100 - 3000 หรือบางครั้งก็หลุดไปเลยครับ

• อืมมม ถ้าอย่างนั้นแปลกมากนะครับ อยากให้ลองแบบนี้นะครับ

1. ให้เราลองแค่ 1 เครื่องพอนะครับ พยายามอย่าให้มีเครื่องไหนเข้ามาใช้งานในระหว่างที่เรากำลังทดสอบครับ แล้วดูผลอีกทีครับ คือตอนนี้ทีมงานอยากรู้ว่ามันเป็นที่ตัว WRT54GL หรือเปล่านะครับผม + ถ้าเราแค่เอา WRT54GL ไปต่อสาย LAN เข้าไปที่ WAG120N แล้วเอาเครื่อง PC 1 เครื่องไปเกาะ แล้วลอง ping ไปที่ WAG120N ดู มันน่าจะได้ต่ำกว่า 20ms นะครับ เพราะอยู่ใน LAN เดียวกันเองครับผม

2. ค่า ping ที่ได้เป็นการ ping ไปที่ไหนเหรอครับ ?

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย iNicky เมื่อ พฤหัสฯ. 22 พ.ย. 2012 3:52 pm

sys2u เขียน: อืมมม ถ้าอย่างนั้นแปลกมากนะครับ อยากให้ลองแบบนี้นะครับ

1. ให้เราลองแค่ 1 เครื่องพอนะครับ พยายามอย่าให้มีเครื่องไหนเข้ามาใช้งานในระหว่างที่เรากำลังทดสอบครับ แล้วดูผลอีกทีครับ คือตอนนี้ทีมงานอยากรู้ว่ามันเป็นที่ตัว WRT54GL หรือเปล่านะครับผม + ถ้าเราแค่เอา WRT54GL ไปต่อสาย LAN เข้าไปที่ WAG120N แล้วเอาเครื่อง PC 1 เครื่องไปเกาะ แล้วลอง ping ไปที่ WAG120N ดู มันน่าจะได้ต่ำกว่า 20ms นะครับ เพราะอยู่ใน LAN เดียวกันเองครับผม

2. ค่า ping ที่ได้เป็นการ ping ไปที่ไหนเหรอครับ ?

1. โอเคครับ ถ้ายังไง ผมจะไปลองดูครับ คงต้องต้องลองถอดๆออกไปทึละตัว เช็คดูคับ

2. ping ไปหาอุปกรณ์ ตัวที่ 1 กับตัวที่ 2 ครับ
iNicky

โพสต์โดย iNicky เมื่อ จันทร์ 26 พ.ย. 2012 9:16 am

sys2u เขียน:
iNicky เขียน:

• อืมมม ถ้าอย่างนั้นแปลกมากนะครับ อยากให้ลองแบบนี้นะครับ

อยู่ๆ ผมกลับไปที่ไซต์ มันดันโอเคอ่ะครับ -*-

ผมว่า ข้อสันนิฐาน
1 เมื่อวานที่ผมเข้าไป ผมเข้าไปถึง แล้วก็รีเซ็ตโมเด็มเลย คนเลยยังเข้าน้องอยู่ ทำให้ Ping ได้โดยที่คนกวนน้อย

2 ผมสงสัยว่า วันนั้นผมอาจจะเปิดข้อมูลอะไรอยู่ เลยทำให้มันช้า และ Ping times สูง

ยังไงก็ขอบคุณ sys2u มากครับ :D
iNicky

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 26 พ.ย. 2012 10:36 am

ดีเลยครับผม :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL