ถามเกี่ยวกับการทำ WDS กับ WRT54GL ด้วยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ถามเกี่ยวกับการทำ WDS กับ WRT54GL ด้วยครับ

โพสต์โดย rrt เมื่อ อังคาร 21 ส.ค. 2012 5:40 pm

- การทำ WDS คือ การทำ repeater หลายตัว โดยขยายสัญญาณไร้สาย จาก repeater ตัวที่ 1 ไป ตัว 2 และ ขยายจากตัวที่ 2 ไปตัวที่ 3 แบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ หรือเปล่าครับ
และ ให้ทุกตัวอออกมาที่ SSID ชื่อเดียวกัน รหัสป้องกันเข้า wireless แบบเดียวใช่ไหมครับ

- การลากสัญญาญ wireless ให้ ไกลต่อไปเรื่อยๆ แบบ repeater นี่ จะนำพา ความเข้มของสัญญาณ ที่ว่า คอมเครื่องรับ รับได้ จำนวนขีดมาก รับ-ส่งข้อมูลได้มาก หรือเปล่าครับ

- WRT54GL ติดตั้งแบบ WDS เครื่อง Main นี่ต้องต่อแบบ AP หรือใช้โหมด repeaterได้ ใช่ไหมครับ (Modem อยู่ชั้น 1 )
- WRT54GL ตัวที่ 2 ที่ต่อกับ Main1 นี่ต้องกำหนดชื่อ SSID และรหัสเข้าไวเลส ให้เหมือนกับ Main1 ใช่ไหมครับ (อยู่ชั้น 3)
- WRT54GL ตัวที่ 3 นี่สามารถทำ WDS กับ 54GL ตัวที่ 2 (ที่อยู่ชั้น 3) ได้อีกใช่ไหมครับ (ไว้ชั้น 5)
rrt

Re: ถามเกี่ยวกับการทำ WDS กับ WRT54GL ด้วยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 21 ส.ค. 2012 7:55 pm

rrt เขียน:- การทำ WDS คือ การทำ repeater หลายตัว โดยขยายสัญญาณไร้สาย จาก repeater ตัวที่ 1 ไป ตัว 2 และ ขยายจากตัวที่ 2 ไปตัวที่ 3 แบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ หรือเปล่าครับ
และ ให้ทุกตัวอออกมาที่ SSID ชื่อเดียวกัน รหัสป้องกันเข้า wireless แบบเดียวใช่ไหมครับ

• การทำ WDS ต่อเนื่องไปเป็นช่วงๆ แบบนี้เราจะเรียกว่าการต่อแบบลูกโซ่ หรือ Daisy Chain ครับผม + ถามว่าทำได้มั๊ย ? สามารถทำได้ครับผม เพราะอุปกรณ์เราสามารถกำหนดได้ตามที่เราต้องการครับ + แต่ถ้าถามว่าดีมั๊ย ? ก็ต้องตอบว่าไม่ดีเลยครับผม เพราะการทำ WDS แนะนำให้ทำแค่ 1 ช่วงก้ะพอแล้วครับ จาก WRT54GL#1 -> WRT54GL#2 เท่านั้นก็พอแล้วครับผม อย่ามากกว่านี้เลยครับผม :D

• ยิ่งต่อช่วงไปเรื่อยๆ ความเร็วที่ปลายทางก็จะลดลง ลดลง ลดง ไปเรื่อยๆ เลยครับผม แล้วลดลงแบบมีตัวคูณด้วยนะครับ ก็คือถ้ามีการใช้งานที่ต้นทางเยอะๆ ปลายทางนี่แทบจะใช้งานไม่ได้เลยครับ ดังนั้นหลีกเลี่ยงการทำ WDS ไปหลายๆ ช่วงจะดีกว่าครับ :D

• การทำ WDS ทางต้นทางและปลายทางก็ตั้งชื่อ SSID คนละชื่ออยู่แล้วนะครับผม + ในส่วนของ Security ก็ต้องแบบเดียวกันตรงกันครับผม ถึงจะสามารถเชื่อมต่อกันได้ครับ ตามตัวอย่างข้างบนเลยครับผม :D

- การลากสัญญาญ wireless ให้ ไกลต่อไปเรื่อยๆ แบบ repeater นี่ จะนำพา ความเข้มของสัญญาณ ที่ว่า คอมเครื่องรับ รับได้ จำนวนขีดมาก รับ-ส่งข้อมูลได้มาก หรือเปล่าครับ

• เครื่องคอมฯ รับได้สัญญาณเต็มอยู่แล้วครับ เพราะไปเกาะกับ Access Point ตัวที่ไกล้ที่สุดอยู่แล้วครับ แต่ว่าการเชื่อมต่อจากตัวปลายทางกว่าจะมาถึงต้นทางได้ ก็ต้อง "ฟันฝ่าอุปสรรค" มากว่าจะออกนะครับผม ดังนั้นสัญญาณที่ปลายทางเต็ม 5 ขีด แต่ก้อาจจะใช้งานไม่ได้ก็มีครับ ถ้าต้นทางใช้งานกันแน่นๆ อยู่นะครับผม

- WRT54GL ติดตั้งแบบ WDS เครื่อง Main นี่ต้องต่อแบบ AP หรือใช้โหมด repeaterได้ ใช่ไหมครับ (Modem อยู่ชั้น 1 )

- WRT54GL ตัวที่ 2 ที่ต่อกับ Main1 นี่ต้องกำหนดชื่อ SSID และรหัสเข้าไวเลส ให้เหมือนกับ Main1 ใช่ไหมครับ (อยู่ชั้น 3)

• SSID คนละชื่อครับ ส่วน Security ต้องตั้งให้ตรงกันครับผม

- WRT54GL ตัวที่ 3 นี่สามารถทำ WDS กับ 54GL ตัวที่ 2 (ที่อยู่ชั้น 3) ได้อีกใช่ไหมครับ (ไว้ชั้น 5)

• ทำได้ครับผม ก็ทำต่อช่วงไปอีกทอดนึงครับ แต่อย่างที่บอกนะครับ ถ้าต้นทางใช้งานเยอะๆ ปลายทางจะยิ่งช้ามากครับผม + แต่ถ้าในระบบของเราใช้งานนิดหน่อย 2-3 เครื่อง ก็ไม่มีปัญหาครับผม ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ถามเกี่ยวกับการทำ WDS กับ WRT54GL ด้วยครับ

โพสต์โดย rrt เมื่อ อังคาร 21 ส.ค. 2012 8:27 pm

-วิธีการติดตั้ง WDS กับอุปกรณ์ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2
ตรงเมนู Wireless -> Basic Settings ที่ Wireless Mode ของ Main กับอีกตัว site1 เนี่ย เลือกเป็น Repeater หรืออะไรเหรอครับ

-แล้วถ้าต้องการ ติด wrt54gl หลายตัว หลายชั้นเนี่ย แบบวิธี WDS ชั้นที่สูงๆ ขึ้นไป เช่น ชั้น 5 จะไปรับสัญญาณจากชั้น 1 มาขยายได้ยังไงอ่ะครับ ถ้าไม่ขยายจากชั้นใกล้สุด เช่น ชั้น 4 หรือ 3
หรือมีวิธีอื่นไหมครับที่ดึงสัญญาณจากต้นทางเลย ไม่ต้องดึงต่อกันไปช่วงๆ

- WDS กับ Repeater นี่ต่างกันยังไงเหรอครับ (เข้าใจว่า WDS site 1ไปดึงจากสัญญาณจาก Main โดยที่ Main ก็ปล่อยสัญญาณ ให้ PC รับได้ Site1 ก็ปล่อยสัญญาณ ให้ PC รับได้
แล้ว Repeater เข้าใจว่า ก็ไปดึงสัญาณจาก AP และ AP ก็ปล่อยสัญญาณ ให้ PC รับได้ เลย งงๆ ว่า WDS กับ Repeater นี่ต่างกันยังไง ช่วยอธิบายด้วยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย rrt เมื่อ อังคาร 21 ส.ค. 2012 8:37 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
rrt

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 21 ส.ค. 2012 8:33 pm

rrt เขียน:วิธีการติดตั้ง WDS กับอุปกรณ์ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

ตรงเมนู Wireless -> Basic Settings ที่ Wireless Mode ของ Main กับอีกตัว site1 เนี่ย เลือกเป็น Repeater หรืออะไรเหรอครับ

• กำหนดเป็น AP - Access Point ทั้งคู่ครับผม

แล้วถ้าต้องการ ติด wrt54gl หลายตัว หลายชั้นเนี่ย แบบวิธี WDS ชั้นที่สูงๆ ขึ้นไป เช่น ชั้น 5 จะไปรับสัญญาณจากชั้น 1 มาขยายได้ยังไงอ่ะครับ ถ้าไม่ขยายจากชั้นใกล้สุด เช่น ชั้น 4 หรือ 3

• เดินสาย LAN ครับผม ถ้ามีอาคารอยู่ 5 ชั้น ก็จะต้องมีสาย LAN อย่างนั้นเดินจากชั้น 1 ขึ้นไปแต่ละขั้น ขั้นละ 1 เส้นครับผม + คืออย่างน้อยแต่ละชั้นควรจะต้องเชื่อมต่อด้วยสาย LAN ครับผม ทำแบบนี้ดีกว่า

• ระยะยาวเวลามีการเปลี่ยนรุ่น หรืออุปกรณ์ให้ใหม่ หรือเร็วขึ้น เราก็สามารถใช้โครงสร้างสาย LAN เดิมมาใช้งานได้สบายๆ เลยครับผม เวลาใช้งานถ้า net มันลื่นๆ คนใช้ก็ happy เจ้าของอาคารก็ happy ครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย rrt เมื่อ อังคาร 21 ส.ค. 2012 8:43 pm

ผมเข้าใจว่า WDS นี่คือ ต่อสายแลนมาจากโมเด็ม ทุกตัว (AP) ทั้ง Main และ Site1 ใช่ไหมครับ
ส่วน Repeater นี่ เอาสัญาณมาขยายอีกที ใช่ไหมครับ

ถ้าใช่แบบนี้ แบบ WDS จะ ดีกว่า ใช่ไหมครับ

แล้วถ้าเป็นแบบนี้ โหมด AP คือ ต่อสายแลนมากระจายไวเลสอยู่แล้ว ทำไมต้องไปกำหนด ระบบ WDS และแลก Wireless MAC Address ระหว่าง Main กับ site1 ด้วยครับ

แล้ว WDS เนี่ย ไม่ต้องสร้าง SSID จำลอง (Virtual Interfaces) ขึ้นมาใช่ไหมครับ แต่ละชั้นจะมีชื่อ SSID ต่างกัน เพราะให้ PC จับสัญาณ ที่ใกล้ที่สุดใช่ไหมครับ แล้วแต่ละชั้นจะกำหนดรหัส WPA ต่างกันได้ใช่ไหมครับ
rrt

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 21 ส.ค. 2012 9:23 pm

rrt เขียน:ผมเข้าใจว่า WDS นี่คือ ต่อสายแลนมาจากโมเด็ม ทุกตัว (AP) ทั้ง Main และ Site1 ใช่ไหมครับ (หรือต่อสายแลนเฉพาะ Main)
ส่วน Repeater นี่ เอาสัญาณมาขยายอีกที ใช่ไหมครับ

ถ้าใช่แบบนี้ แบบ WDS จะ ดีกว่า ใช่ไหมครับ

• อาาาา อ่านแล้ว งงๆ นะครับผม + เอาแบบนี้แล้วกันนะครับ สมมุติว่าเรามีอาคาร A และ อาคาร B ห่างกัน 100 เมตร แต่เราไม่อยากลากสาย LAN ระหว่าง A และ B ดังนั้นสิ่งที่เราจะต้องทำก็คือ " ให้อาคาร A ปล่อยสัญญาณไร้สายไปยังอาคาร B แล้วก็ให้อาคาร B รับสัญญาณที่ปล่อยมานั้น กระจายเข้าไปในอาคาร B อีกต่อนึง --> การทำแบบนี้เราเรียกว่า WDS หรือ Repeater ครับ "

• ดังนั้นความหมายของมันก็คือ การเชื่อมต่อระหว่างจุด 2 จุดเข้าด้วยกันด้วยระบบเครือข่ายไร้สาย อะครับผม + ไม่แน่ใจว่าจะตอบตรงคำถามด้านบนหรือเปล่านะครับ เพราะอ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกันนะครับว่าถามประมาณไหนนะครับผม :D

• การทำงานของ WDS และ Repeater เหมือนกันก็คือ " ดึงสัญญาณต้นทางมา แล้วปล่อยออกไปอีกต่อนึงครับ "

แล้วถ้าเป็นแบบนี้ โหมด AP คือ ต่อสายแลนมากระจายไวเลสอยู่แล้ว ทำไมต้องไปกำหนด ระบบ WDS และแลก Wireless MAC Address ระหว่าง Main กับ site1 ด้วยครับ

แล้ว WDS เนี่ย ไม่ต้องสร้าง SSID จำลอง (Virtual Interfaces) ขึ้นมาใช่ไหมครับ แต่ละชั้นจะมีชื่อ SSID ต่างกัน เพราะให้ PC จับสัญาณ ที่ใกล้ที่สุดใช่ไหมครับ แล้วแต่ละชั้นจะกำหนดรหัส WPA ต่างกันได้ใช่ไหมครับ

• WDS คือการเอา MAC Address มาไขว้กันครับ เป็นวิธีการที่ง่ายที่สุดครับผม แต่อุปกรณ์จะต้องมีโหมด WDS ด้วยเท่านั้นถึงจะใช้งานได้ครับ + ส่วน Repeater เป็นการเล่นท่ายากครับผม ดังนั้นมันเลยมีเทคนิคที่มากขึ้นเพื่อที่จะทำให้ได้เหมือน WDS ครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย rrt เมื่อ อังคาร 21 ส.ค. 2012 9:33 pm

ผมงงตรง WDS ล่ะครับ เพราะเข้าใจว่าที่ให้เลือกโหมด AP ทั้งคู่ คือ การต่อสายแลนจากโมเด็มมาเข้า 54GL ตัว Main1 และ site 2 (ตามลิ้งค์วิธีทำ WDS ที่ให้มา) <<< งงตรงนี้ครับ สรุปคือ ตัว Main1 ต่อสายแลนจากโมเด็ม ส่วนsite2 ไม่ได้ต่อสายแลน เพราะรับสัญาณจาก Main มาขยายใช่ไหมครับ :D และตัว Main1 และ site2 สร้าง SSID ปกติแต่ละตัวได้ โดยที่ ตัว Site2 ไม่ต้องสร้าง SSID จำลอง เพื่อกระจายสัญญาญ เหมือนโหมด repeater แบบนี้เปล่าครับ

และเข้าใจว่า ถ้าเดินสายแลนแต่ละชั้นแล้ว เลือกเป็นโหมด AP อย่างเดียว ไม่ต้องใช้ WDS แลก wireless mac แล้วใช่ไหมครับ
rrt

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 21 ส.ค. 2012 10:26 pm

rrt เขียน:ผมงงตรง WDS ล่ะครับ เพราะเข้าใจว่าที่ให้เลือกโหมด AP ทั้งคู่ คือ การต่อสายแลนจากโมเด็มมาเข้า 54GL ตัว Main และ site 1 (ตามลิ้งค์วิธีทำ WDS ที่ให้มา) <<< งงตรงนี้ครับ สรุปคือ ตัว Main ต่อสายแลนจากโมเด็ม ส่วนsite1 ไม่ได้ต่อสายแลน เพราะรับสัญาณจาก Main มาขยายใช่ไหมครับ :D และตัว Main และ site1 สร้าง SSID ปกติแต่ละตัวได้ โดยที่ ตัว Site1 ไม่ต้องสร้าง SSID จำลอง เพื่อกระจายสัญญาญ เหมือนโหมด repeater แบบนี้เปล่าครับ

และเข้าใจว่า ถ้าเดินสายแลนแต่ละชั้นแล้ว เลือกเป็นโหมด AP อย่างเดียว ไม่ต้องใช้ WDS แลก wireless mac แล้วใช่ไหมครับ

• ที่ Main ต้องเสียบสายแลนก็เพราะว่าต้องการจะดึง internet จาก modem มาครับ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับการทำ WDS เลยครับผม เพราะว่า WDS ไม่ได้สนใจว่าจะมีสายแลนต่ออยู่หรือป่าวครับ WDS แค่ทำหน้าที่ให้ wireless เชื่อมต่อกันแค่นั้นเองครับผม
  • ที่ Site1 ไม่ได้ทำตัวอย่างต่อสายแลนไว้เพราะว่าเราจะเสียบแลนก็ได้หรือไม่เสียบแลนก็ได้ครับ ที่ Site1 ยังงัยอินเตอร์เน็ตก็มาทั้ง LAN และ Wireless ทั้งคู่อยู่แล้วครับผม เข้าใจถูกต้องแล้วครับ :)

• เรื่อง SSID ไม่ต้องสร้างเพิ่มเหมือน repeater ครับ ใช้ SSID ที่มีอยู่อันเดียวได้เลยครับผม

• ส่วนการเดินสายแลนแต่ละชั้นนั้นก็เพื่อประสิทธิภาพสูงสุดครับแล้วก็ใช้โหมด AP ธรรมดาเข้าใจถูกต้องครับผม แต่ถ้าไม่สามารถเดินสายแลนได้จริงๆ หรือต้องการความสะดวก เราก็สามารถเอา WDS เข้ามาใช้งานได้ครับ แต่ไม่ควรเกิน 1 ช่วงครับผม :)

sys2u

โพสต์โดย rrt เมื่อ อังคาร 21 ส.ค. 2012 11:03 pm

แบบ WDS ของ WRT54GL นี่เหมาะทำข้ามตึก ห่างประมาณ 300 เมตร ใช่ไหมครับ

แล้วระหว่างตึก A กับ ตึก B คนที่อยู่ในตึก A ก็สามารถใช้ไวเลส จาก WRT54GL ตัว Main ได้ใช่ไหมครับ
ส่วนตึก B ก็ใช้ 54GL ตัว Site ได้ใช่ไหมครับ
rrt

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 21 ส.ค. 2012 11:11 pm

rrt เขียน:แบบ WDS ของ WRT54GL นี่เหมาะทำข้ามตึก ห่างประมาณ 300 เมตร ใช่ไหมครับ

แล้วระหว่างตึก A กับ ตึก B คนที่อยู่ในตึก A ก็สามารถใช้ไวเลส จาก WRT54GL ตัว Main ได้ใช่ไหมครับ
ส่วนตึก B ก็ใช้ 54GL ตัว Site ได้ใช่ไหมครับ

• ถ้าจะใช้เสาเดิมๆเลยก็ต้องเป็นที่โล่งๆ เลยนะครับอาจจะเอาออกมาไม่ให้มีอะไรขวางเลยก็น่าจะพอได้ครับ แต่ถ้าเปลี่ยนเสาอากาศก็ได้ถึง 20 กม ครับผม

• ส่วนสัญญาณที่ปล่อยออกมานั้นสามารถกระจายให้เครื่องบริเวณนั้นใช้ได้ด้วยครับผม :)

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL