สอบถามเรื่อง WRT54GL ทำ Repeater ครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

สอบถามเรื่อง WRT54GL ทำ Repeater ครับ

โพสต์โดย guseng18 เมื่อ พฤหัสฯ. 12 ก.ค. 2012 3:49 pm

ปัญหา คือ set repeater แต่ เมื่อ ต่อ wifi ของตัว ที่ ทำเป็น repeater ไม่สามารถ ใช้งานอินเตอร์เน็ตได้

WRT54GL ใช้ ขยาย สัญญาณจาก wifi true router THOMSON TCW750-4TH

ช่วย ดูให้หน่อยครับ ว่า ผม เซ็ท ผิด ตรงไหนบ้าง

IP ของ true คือ 192.168.0.1 ครับ จะต้อง แก้ยังไงบ้าง

การเซ็ท ที่ทดสอบ แล้วมีปัญหาครับ :(

.JPG
.JPG (88.82 KiB) เปิดดู 9947 ครั้ง

ช่วยแนะ นำ ด้วยครับ

.JPG
.JPG (69.47 KiB) เปิดดู 9906 ครั้ง

.JPG
.JPG (90.08 KiB) เปิดดู 9926 ครั้ง

คือ ตรง SSID wifi ตัวแรก ที่ ตั้งเป็น repeater ต้องเป็นชื่อ wifi ที่ ปล่อยมาจาก True หรือ ป่าวครับ :|
.JPG
.JPG (79.75 KiB) เปิดดู 9931 ครั้ง

.JPG
.JPG (79.32 KiB) เปิดดู 9916 ครั้ง

ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับว่าควรเริ่มแก้ จากจุดไหนก่อนดี เพราะ ping ก้หาตัว Gateway ไม่เจอครับ ขอบคุณมากครับ
guseng18

Re: สอบถามเรื่อง WRT54GL ทำ Repeater ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 12 ก.ค. 2012 4:49 pm

ครั้งต่อไป ขอความร่วมมือในการแนบไฟล์ในเวปบอร์ด SYS2U Xpert Zone เพื่อให้ข้อมูลที่แนบคงอยู่ตลอดไปครับผม :D *** ครั้งนี้ทีมงานแนบให้แล้วนะครับ วิธีการตามนี้นะครับ / วิธีการแนบไฟล์ข้อมูลหรือรูปภาพ บนเวปบอร์ด SYS2U Xpert Zone

*** ไม่ต้องกลัวเปลืองพื้นที่นะครับผม ความรู้สำคัญกว่า harddisk ครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: สอบถามเรื่อง WRT54GL ทำ Repeater ครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 12 ก.ค. 2012 5:15 pm

guseng18 เขียน:ปัญหา คือ set repeater แต่ เมื่อ ต่อ wifi ของตัว ที่ ทำเป็น repeater ไม่สามารถ ใช้งานอินเตอร์เน็ตได้

WRT54GL ใช้ ขยาย สัญญาณจาก wifi true router THOMSON TCW750-4TH

ช่วย ดูให้หน่อยครับ ว่า ผม เซ็ท ผิด ตรงไหนบ้าง

IP ของ true คือ 192.168.0.1 ครับ จะต้อง แก้ยังไงบ้าง

การเซ็ท ที่ทดสอบ แล้วมีปัญหาครับ :(

.JPG

ช่วยแนะ นำ ด้วยครับ

.JPG

.JPG

คือ ตรง SSID wifi ตัวแรก ที่ ตั้งเป็น repeater ต้องเป็นชื่อ wifi ที่ ปล่อยมาจาก True หรือ ป่าวครับ :|
.JPG

.JPG

ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับว่าควรเริ่มแก้ จากจุดไหนก่อนดี เพราะ ping ก้หาตัว Gateway ไม่เจอครับ ขอบคุณมากครับ

ข้อมูลเบื้องต้นที่แจ้งมา
ต้องการทำ โหมด repeater
IP Address ของ THOMSON TCW750-4TH : 192.168.0.1/255.255.255.0 และแจก DHCP นะครับ

IP Address ของ WRT54GL : 10.0.0.1 /255.255.255.0

รูป 1 ก่อนนะครับ

Connection type : Automatic ...... ตั้งตรงตรงนี้ให้รับ ip address อัตโนมัตจาก THOMSON เองดีกว่าครับ ถ้า DHCP ของ THOMSON แจกมาอยู่แล้ว เพราะหากเชื่อมต่อได้ให้สังเกตทางขวาบน จะมี WAN IP : ขึ้นวงของ THOMSON มาให้ แต่ถ้า Static ip ไว้ก็จะโชว์แต่จะไม่รู้เลยว่า เชื่อมต่อได้หรือไม่ เพราะเรา้เป็นคน Fix ขา wan เอง

รูป 2

ต้องการให้ WRT54GL ที่ LAN + Wireless ไม่ แจก IP นะครับ เพราะเห็น DHCP Disable เอาไว้
เพราะฉนั้นเครื่อง ที่เราต่อกับ WRT54GL ต้อง Staic ip ให้ถูกต้องเองนะครับ ไม่ว่าจะเป็น IP . Subnet , Gateway , DNS

รูป 3

หน้านี้สำคัญสุด ว่าจะเชื่อมต่อได้หรือไม่ก็หน้านี้แหละ
interface จะมี 2 ส่วน

Wireless physical = เป็นส่วนที่บอกว่าจะให้ WRT54gl ไปทำ repeater กับไร้สายที่ปล่อยอยู่ตัวนั้น (THOMSON - SSID )
wireless mode : repeater
wireless network mode : mixed - ความเร็ว B/G

Wireless Network name : true_homewifi_09891 ----> อันนี้เป็นชื่อไร้สายของ THOMSON ที่ปล่อยออกมานะครับตัวอักษรต้องตรงกันเปะเลย ถ้าเช็คว่าตรงแล้วยังเหมือนเดิมให้ลองเปลี่ยนชื่อมไร้สายแบบง่ายก่อนเช่นไม่มีสัญลักษณ์พิเศษนะครับ แล้วมาเปลี่ยนที่ตรงนี้ให้เหมือน กันครับ

นอกนั้นเหมือนเดิม

virtual interface - ส่วนตรงนี้ให้ wrt54gl ปล่อยไร้สายชื่อใหม่ออกมา ส่วนนี้ก็ตามที่ตั้งได้เลยเราจะเห้นไร้สายใหม่ชื่อ true11 ซึ่งเป้นวงที่ wrt54gl 10.0.0.x อยู่

รูป 4

Wireless Security

มี 2 ส่วนเหมือนกันครับ

wireless... wl0 ส่วนของที่ repeater ไปเกาะกับไร้สาย THOMSON ว่ารหัสไหม
ผมเห็นตรงนี้เป็น Disable แสดงว่า THOMSON ไร้สายไม่ได้ตั้งรหัสไร้สายเอาไว้นะครับ เพราะแบบนี้ดีแล้ว ปิดรหัสไร้สายไปก่อนเพื่อดูว่าเชื่อมต่อกันได้หรือเปล่าแล้วค่อยมาตั้งรหัสทีหลัง

Virtual .... ส่วนนี้อ้างอิงของ true11 ของเราที่ปล่อยออกมาว่าต้องการรหัสหรือไม่เห็นตั้งไว้เป็น 1234567890 นะครับ

รูป 4

ด้านล่างจะบอกว่าเจอกับ mac address อะไรบ้าง ที่เจอน่าจะเป็น pc ที่ต่อสายแลนอยู่นะครับ เพราะถ้าไร้สายเชื่อมต่อกันได้่ช่อง interface จะแสดงของ wl0 ที่ทำ ตรงส่วน repeater ขึ้นมา

แต่เวลาเ้ช็คการเชื่อมต่อ ดูง่ายๆ เลยอย่างที่บอกด้านขวาบน WAN IP ต้องขึ้นมาเป็นชุด ip ที่ THOMSON แ้จกมาให้ (ถ้าไม่ได้ Static ip ไว้นะครับตา่มที่บอกข้อ 1)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย guseng18 เมื่อ ศุกร์ 13 ก.ค. 2012 11:32 am

ถ้า ตรง DHCP ที่เรา Disable เอาไว้ ถ้า เราเลือกเป็น enable จะ ใช้ ได้หรือ ป่าว ครับ
guseng18

โพสต์โดย guseng18 เมื่อ ศุกร์ 13 ก.ค. 2012 11:39 am

guseng18 เขียน:ถ้า ตรง DHCP ที่เรา Disable เอาไว้ ถ้า เราเลือกเป็น enable จะ ใช้ ได้หรือ ป่าว ครับ

ตอนนี้ ผม ได้ ทำการ enable DHCP แล้ว ทำตาม ที่แนะนำ เบื้องต้นแล้ว แล้วแก้ชื่อ wifi ที่ปล่อยจาก true มาใหม่ ปรากฏว่า ใช้ได้แล้ว ครับ

ขอบคุณ มาก ครับผม ผม ทำมา 2วัน เพิ่งได้ เพราะ ท่าน ขอบคุณจิงๆคับ :D
guseng18

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 13 ก.ค. 2012 4:55 pm

guseng18 เขียน:
guseng18 เขียน:ถ้า ตรง DHCP ที่เรา Disable เอาไว้ ถ้า เราเลือกเป็น enable จะ ใช้ ได้หรือ ป่าว ครับ

ตอนนี้ ผม ได้ ทำการ enable DHCP แล้ว ทำตาม ที่แนะนำ เบื้องต้นแล้ว แล้วแก้ชื่อ wifi ที่ปล่อยจาก true มาใหม่ ปรากฏว่า ใช้ได้แล้ว ครับ

ขอบคุณ มาก ครับผม ผม ทำมา 2วัน เพิ่งได้ เพราะ ท่าน ขอบคุณจิงๆคับ :D

• ดีเลยครับผม :D

sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL