ไม่ทราบว่า Tenda W300D สามารถเชื่อมกับ Linksys ได้ไหม?

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: ไม่ทราบว่า Tenda W300D สามารถเชื่อมกับ Linksys ได้ไหม?

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 03 ก.ค. 2012 5:15 pm

Pin_G เขียน:
สังเกต WAN IP ขวาบนมี IP ตัวเลขขึ่นมาหรือเปล่าครับ

ผมสังเกตว่าตัว WRT54GL ทำไม Firmware มันเป็น mini ละที่ทางร้านผมใช้จะเป็น V24 std นะครับ

หลักการเชื่อมต่อโหมดนี้อยู่ที่ SSID ส่วนของ repeater ต้องตรงกับไร้สายที่ไปเกาะ หรือ ไม่ลองเปลี่ยนชื่อไร้สายง่ายดูไม่ต้องตัวใหญ่ หรือ เล็กสลับกัน หรือ มี สัญลักษณ์พิเศษ

ผมแก้ไขตรง Firmware แล้วครับ คิดว่าคงถูกต้องแล้ว
ตอนนี้ผมขอบอกเรื่องไอพีก่อนน่ะครับ บางจุดผมงงบ้างไม่รู้ อาจกดผิดไป
ตัว Tenda ผมใช้เป็นโมเด็ม ใช้ IP 192.168.1.1 ครับ
นี่คือที่ผมเซตตอนนี้ครับ

ตรง Connection type ให้เป็น AUto.. ไปคับแบบนี้ไม่รู้หรอกครับว่าเชื่อมต่อได้ไหม เพราะ static ip มันก็จะโช WAN IP มาตลอด
เพราะถ้าปรับเป็น Auto จะได้ดูที่ WAN IP ว่ามาหรือเปล่า

แล้วไร้สายของ tenda เปลี่ยนเป็น sb ตัวเล็กแล้วนะครับ

เวลา firmware อัำพใหม่ควรจะ reset factory แล้วเซตใหม่เริ่มต้นเลย
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: ไม่ทราบว่า Tenda W300D สามารถเชื่อมกับ Linksys ได้ไหม?

โพสต์โดย Pin_G เมื่อ อังคาร 03 ก.ค. 2012 5:47 pm

ตรง Connection type ให้เป็น AUto.. ไปคับแบบนี้ไม่รู้หรอกครับว่าเชื่อมต่อได้ไหม เพราะ static ip มันก็จะโช WAN IP มาตลอด
เพราะถ้าปรับเป็น Auto จะได้ดูที่ WAN IP ว่ามาหรือเปล่า

แล้วไร้สายของ tenda เปลี่ยนเป็น sb ตัวเล็กแล้วนะครับ

เวลา firmware อัำพใหม่ควรจะ reset factory แล้วเซตใหม่เริ่มต้นเลย

ตอนนี้ผมลงFirmwareใหม่แล้วครับโดยกด reset factory ด้วยแล้วครับ
ผมลองทำตามแล้วครับ
ตามรูปเลย ต้องขอโทษด้วยน่ะครับที่ลงรูปแทบทุกโพสเลย
1.png (62.1 KiB) เปิดดู 7101 ครั้ง

2.png (47.27 KiB) เปิดดู 7105 ครั้ง

3.png (52.63 KiB) เปิดดู 7106 ครั้ง
Pin_G

โพสต์โดย Pin_G เมื่อ อังคาร 03 ก.ค. 2012 5:48 pm

4.png (60.11 KiB) เปิดดู 7113 ครั้ง

ผมปิดไฟวอแล้ว ระหัสไม่ได้ใส่ครับ ทั้งtenda และ linksys
Pin_G

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 04 ก.ค. 2012 12:03 pm

สังเกต WAN IP ขวาบนมี IP ตัวเลขขึ่นมาหรือเปล่าครับ

ผมสังเกตว่าตัว WRT54GL ทำไม Firmware มันเป็น mini ละที่ทางร้านผมใช้จะเป็น V24 std นะครับ

หลักการเชื่อมต่อโหมดนี้อยู่ที่ SSID ส่วนของ repeater ต้องตรงกับไร้สายที่ไปเกาะ หรือ ไม่ลองเปลี่ยนชื่อไร้สายง่ายดูไม่ต้องตัวใหญ่ หรือ เล็กสลับกัน หรือ มี สัญลักษณ์พิเศษ

ผมแก้ไขตรง Firmware แล้วครับ คิดว่าคงถูกต้องแล้ว
ตอนนี้ผมขอบอกเรื่องไอพีก่อนน่ะครับ บางจุดผมงงบ้างไม่รู้ อาจกดผิดไป
ตัว Tenda ผมใช้เป็นโมเด็ม ใช้ IP 192.168.1.1 ครับ
นี่คือที่ผมเซตตอนนี้ครับ

ถ้างั้นผิดละครับ
Tenda IP 192.168.1.1 นะครับ

ถ้างั้นเปลี่ยน IP WRT54GL : ตรง Router IP : 192.168.x.1 (x เป็นอะไรก็ได้ที่ใช่ 1 เพราะจะไปชนกับ Tenda) ตรงนี้ก็น่าจะเชื่อมต่อได้แล้ว เพราะรูปผมเห็น WANIP 192.168.1.xx แล้วน่าจะเชื่อมต่อ tenda แ้ล้วละ เพียงแต่ Router IP มันชนวงกันอยู่

แล้วหน้า Setup ตรง Connection Type แสดงว่าทำตามทืี่ผมทำคู่มือเลย :o ให้ปรับตรงนี้ไปเป็น Auto....
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย ps2dvd2003 เมื่อ พุธ 04 ก.ค. 2012 1:02 pm

vit_et07 เขียน:
ลองใช้คำสั่ง ping เมื่อคอมเราต่อ lan เข้า wrt54gl ไปที่ 192.168.200.1 (tenda) ว่าเจอไหม ปิด Firewall wrt54gl ด้วยครับ

ถ้าไม่ได้ลองตั้งใหม่

Setup
Connection Type ให้เลือกเป็น Auto.... ไว้ สังเกต WAN ว่าได้รับ อัตโนมัติมาหรือเปล่า (ตัว tenda เปิด Dhcp ไว้นะครับ)

นอกนั้นเหมือนเดิมครับ (ตัว tenda เปิด Dhcp ไว้นะครับ) ไม่ทราบว่าเปิดตรงไหนครับ ผมลองหาในtenda ไม่เจอเลย

Wireless
ส่วน repeater ชื่อ SSID : SB-WiFi ตรงกับต้นทาง tenda นะ
แล้วไม่มีรหัสด้วย

ปิดFirewall wrt54gl
ผมปิดแล้วครับ

Setup
Connection Type ให้เลือกเป็น Auto.... ไว้ สังเกต WAN ว่าได้รับ อัตโนมัติมาหรือเปล่า (ตัว tenda เปิด Dhcp ไว้นะครับ)

ทำตามที่ว่าแล้วครับ ตอนี้ตรง WAN เป็รอัตโนมัติ แล้วครับ

Wireless
ส่วน repeater ชื่อ SSID : SB-WiFi ตรงกับต้นทาง tenda นะ
แล้วไม่มีรหัสด้วย

SB-WiFi อันนี้เป็นชื่อ ไวฟายของตัวtenda ครับ ไม่ทราบว่าถูกต้องมั้ย
อันนี้เป็นของ tenda ครับ

ผมแนบไฟล์รูปได้แค่3รูปเองน่ะครับ มากกว่านั้นมันใส่ไม่ได้

ปิด DHCP ของ link sys จบข่าว
ps2dvd2003

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 04 ก.ค. 2012 2:07 pm

ps2dvd2003 เขียน:

ปิด DHCP ของ link sys จบข่าว

ไม่น่าจะได้นะครับ
เพราะตอนแรก ผมคิดว่า Tenda เขาเป็น 192.168.200.1 แต่ไม่ใช่ครับคุณ Pin_G ไปทำตามชุด ip ที่ทำในคู่มือเอาไว้เป๊ะเลยครับ เขาก็เลยคุยยาวเลยกว่าจะรู้ว่า tenda เขาเป็น : 192.168.1.1

โหมดที่เขาใช้เป็น โหมด repeater เพราะฉนั้น WRT54GL เขาก็ต้องเซต IP Address ตัวนี้ให้อยู่คนละวงกับ Tenda เพราะถ้าจะให้เป็นวงเดียวกัน ต้องตั้งโหมด Repeater Bridge แล้วเซต WRt54gL ให้อยู่วงเดียวกับ Tenda แล้วถึงจะปิด DHCP ของ WRt54Gl ไปครับ
vit_et07

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL