สอบถามเรื่องการทำ WDS หน่อยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

สอบถามเรื่องการทำ WDS หน่อยครับ

โพสต์โดย Theaunz เมื่อ พุธ 20 มิ.ย. 2012 7:23 pm

ตอนแรกที่บ้านผมใช้ Internet TOT โดยใช้ Modem Router ของทาง TOT และทำการใช้สายลากไปที่ WRT54GL แล้วทำ WDS กับ WRT54GL อีกตัวนึงก็ใช้งานได้ปกติ
ตอนนี้ คือ ผมยกเลิก Internet TOT แล้วขอ Internet True ใหม่แล้วได้ Cable Modem Thomson TCW750 มา ผมสามารถ เอาเจ้าตัว TCW750 มาทำ WDS กับ WRT54GL ได้ไหมครับ หรือว่าต้องทำแบบ Repeater อย่างเดียว ครับ (**ไม่อยากลากสายจาก Cable Modem Thomson TCW750 มาเสียบ WRT54GL ***)
Theaunz

Re: สอบถามเรื่องการทำ WDS หน่อยครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 20 มิ.ย. 2012 7:36 pm

Theaunz เขียน:ตอนแรกที่บ้านผมใช้ Internet TOT โดยใช้ Modem Router ของทาง TOT และทำการใช้สายลากไปที่ WRT54GL แล้วทำ WDS กับ WRT54GL อีกตัวนึงก็ใช้งานได้ปกติ
ตอนนี้ คือ ผมยกเลิก Internet TOT แล้วขอ Internet True ใหม่แล้วได้ Cable Modem Thomson TCW750 มา ผมสามารถ เอาเจ้าตัว TCW750 มาทำ WDS กับ WRT54GL ได้ไหมครับ หรือว่าต้องทำแบบ Repeater อย่างเดียว ครับ (**ไม่อยากลากสายจาก Cable Modem Thomson TCW750 มาเสียบ WRT54GL ***)

คงต้องดูว่าโหมด TCW750 รองรับหรือเปล่านะครับเพราะต้องมีด้วยทั้ง 2 ตัว แต่ถ้าตัว TCW750 ไม่มีก็คงต้องเป็นโหมด Repeater ไปครับ

แต่ว่ามี WRT54GL ควรจะทำแบบเมื่อก่้อนจะดีกว่าครับ เพราะหากทำ โหมด repeater หลายๆ ตัวจะอืดนะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: สอบถามเรื่องการทำ WDS หน่อยครับ

โพสต์โดย Theaunz เมื่อ พฤหัสฯ. 21 มิ.ย. 2012 8:36 am

ผมมี WRT54GL 2 ตัว มันจะอืด ไม๊ครับ ถ้าทำ Repeater
Theaunz

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 21 มิ.ย. 2012 1:55 pm

Theaunz เขียน:ผมมี WRT54GL 2 ตัว มันจะอืด ไม๊ครับ ถ้าทำ Repeater

• อุปกรณ์ WRT54GL รองรับความเร็ว 54 Mbps ความเร็วในการใช้งานจริงอยู่ที่ 18-20 Mbps ดังนั้นถ้าเรานำไปใช้งาน repeater หรือ WDS หากันนั้น ถ้าเครื่องที่เกาะตัวปลายทางจะได้ความเร็วประมาณ 8-12 Mbps ครับผม แต่ถ้ามีคนใช้งานเยอะมากขึ้น ความเร็วก็จะตกลงไปตามจำนวนของผู้ใช้งานครับ

• ความเร็วในการเชื่อมต่อจะขึ้นอยู่กับกำลังส่ง mW ที่เราปรับด้วยครับ ถ้าเราปรับกำลังส่งสูงมากขึ้น ความเร็วในการเชื่อมต่อก็จะลดลงตามสัดส่วนครับผม ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย Theaunz เมื่อ เสาร์ 23 มิ.ย. 2012 7:32 pm

วันนี้ไปลอง มา ทำ repeater Internet อืดมาก ลองเกาะ WRT54GL เทสสปีด Internet ได้ไม่ถึง 1MB ถ้าลากสายแลนไปที่ WRT54GL แล้วทำ WDS จะ รับสัญญาณ ดีกว่านี้ไหมครับ
Theaunz

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 24 มิ.ย. 2012 11:38 pm

Theaunz เขียน:วันนี้ไปลอง มา ทำ repeater Internet อืดมาก ลองเกาะ WRT54GL เทสสปีด Internet ได้ไม่ถึง 1MB ถ้าลากสายแลนไปที่ WRT54GL แล้วทำ WDS จะ รับสัญญาณ ดีกว่านี้ไหมครับ

• ยังงงๆ คำถามนะครับผม :o

• WDS คือวิธีการที่เราจะเชื่อมต่ออุปกรณ์ Wireless 2 ตัวเข้าด้วยกัน โดยไม่ใช้สาย LAN อะครับผม -> ทีนี้ย้อนกลับไปที่แจ้งมาคือ "ถ้าลากสายแลนไปที่ WRT54GL แล้วทำ WDS จะ รับสัญญาณ ดีกว่านี้ไหมครับ" -> ถ้าลากสาย LAN ได้ ก็ไม่ต้องทำ WDS เลยนะครับผม ก็เอาสาย LAN เชื่อมต่อกันได้เลยครับ ได้ความเร็วของสาย LAN เต็มๆ เลยนะครับ

• ส่วนการทดสอบความเร็วนั้น ถ้าเราอยากรู้ว่าความเร้วของ WDS จริงๆ เป็นเท่าไร เราจะต้อง "ทดสอบโดยการโยน file ไปมาๆ ระหว่างกันใน LAN นะครับ" ไม่ใช่ test ความเร็ว internet ที่ข้างนอกนะครับ เพราะถ้าทดสอบกับ speedtest นั้น จะเป็นการทดสอบความเร็วแบบ overall ตั้งแค่เครื่อง PC ของเราไปยัง host ปลายทางที่อยู่ยน internet ไม่ใช่การทดสอบความเร็วของ WDS Link นะครับ + ลอง test ทีละขั้นดีกว่าครับ จะได้รู้ว่าปัญหาของ network เราคืออะไรจริงๆ นะครับ ลองดูครับ :D

sys2u

โพสต์โดย Theaunz เมื่อ จันทร์ 09 ก.ค. 2012 12:45 pm

sys2u เขียน:
Theaunz เขียน:วันนี้ไปลอง มา ทำ repeater Internet อืดมาก ลองเกาะ WRT54GL เทสสปีด Internet ได้ไม่ถึง 1MB ถ้าลากสายแลนไปที่ WRT54GL แล้วทำ WDS จะ รับสัญญาณ ดีกว่านี้ไหมครับ

• ยังงงๆ คำถามนะครับผม :o

• WDS คือวิธีการที่เราจะเชื่อมต่ออุปกรณ์ Wireless 2 ตัวเข้าด้วยกัน โดยไม่ใช้สาย LAN อะครับผม -> ทีนี้ย้อนกลับไปที่แจ้งมาคือ "ถ้าลากสายแลนไปที่ WRT54GL แล้วทำ WDS จะ รับสัญญาณ ดีกว่านี้ไหมครับ" -> ถ้าลากสาย LAN ได้ ก็ไม่ต้องทำ WDS เลยนะครับผม ก็เอาสาย LAN เชื่อมต่อกันได้เลยครับ ได้ความเร็วของสาย LAN เต็มๆ เลยนะครับ

• ส่วนการทดสอบความเร็วนั้น ถ้าเราอยากรู้ว่าความเร้วของ WDS จริงๆ เป็นเท่าไร เราจะต้อง "ทดสอบโดยการโยน file ไปมาๆ ระหว่างกันใน LAN นะครับ" ไม่ใช่ test ความเร็ว internet ที่ข้างนอกนะครับ เพราะถ้าทดสอบกับ speedtest นั้น จะเป็นการทดสอบความเร็วแบบ overall ตั้งแค่เครื่อง PC ของเราไปยัง host ปลายทางที่อยู่ยน internet ไม่ใช่การทดสอบความเร็วของ WDS Link นะครับ + ลอง test ทีละขั้นดีกว่าครับ จะได้รู้ว่าปัญหาของ network เราคืออะไรจริงๆ นะครับ ลองดูครับ :D

คือผมลากสายจาก TCW750 มาที่ WRT54GL ตัวที่1 ครับ แล้วจะทำ WDS กับ WRT54GL ตัวที่ 2 อ่ะครับ มันจะเวิร์กกว่ามั้ยครับ ( ตัวที่2 ติดอยู่ที่ชั้น 3 ของบ้าน )
ถามต่อครับ Internet ไม่มีผลใช่มั้ยครับ สมมุติว่า ผมเกาะ Wireless ที่ตัว TCW750 เทส Speed Internet ได้ 6Mb แล้ว ถ้าผมไปเกาะกับ WRT54GL ที่ ขั้น 3 Speed Internet จะตกลงไหม ครับ ขอบคุณครับ
Theaunz

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 09 ก.ค. 2012 1:22 pm

Theaunz เขียน:คือผมลากสายจาก TCW750 มาที่ WRT54GL ตัวที่1 ครับ แล้วจะทำ WDS กับ WRT54GL ตัวที่ 2 อ่ะครับ มันจะเวิร์กกว่ามั้ยครับ ( ตัวที่2 ติดอยู่ที่ชั้น 3 ของบ้าน )

• Work กว่าแน่นอนครับ วิธีการนี้ดีที่สุดครับ คือ พยายาม "ลดการใช้ wds ให้ได้มากที่สุด พยายามใช้สาย LAN ให้เยอะที่สุด" เราก็จะได้ประสิทธิภาพความเร็วที่ดีที่สุดครับผม :D

ถามต่อครับ Internet ไม่มีผลใช่มั้ยครับ สมมุติว่า ผมเกาะ Wireless ที่ตัว TCW750 เทส Speed Internet ได้ 6Mb แล้ว ถ้าผมไปเกาะกับ WRT54GL ที่ ขั้น 3 Speed Internet จะตกลงไหม ครับ ขอบคุณครับ

• ความเร็วของการเชื่อมต่อ WDS แบบไม่มีใครใช้งานอะไรเลย ก็น่าจะอยู่ที่ประมาณ 6-10 Mbps นะครับ สำหรับ WRT54GL 2 ตัวทำ WDS กัน + ดังนั้นถ้าเราไม่ได้เล่นอะไรเลย เวลาเราไปเกาะที่ WRT54GL #2 ก็จะสามารถใช้งานได้เต็มที่นะครับ แต่ถ้ามีการใช้งานเยอะๆ ความเร้วก็จะ drop ลงไปตามอัตราส่วนครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย Theaunz เมื่อ จันทร์ 09 ก.ค. 2012 2:22 pm

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวจะไปลองทำดู แล้ว ถ้าติดปัญหาอะไรจะมารบกวนใหม่ น่ะครับ .... WE Love Sys2u
Theaunz

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL