จะเสียบสายแลนของwebserver อีกเครื่องไว้ที่ wrt54gl เลยได้ไหม

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

จะเสียบสายแลนของwebserver อีกเครื่องไว้ที่ wrt54gl เลยได้ไหม

โพสต์โดย rrt เมื่อ พุธ 02 พ.ค. 2012 11:04 pm

พอดีผมต่อสายแลนจาก wag200g ที่เชื่อม Internet มาที่ eth0 (การ์ดแลนใบที่ 1) ของ authen proxy server และใช้ wrt54gl ต่อมาที่ eth1 (การ์ดแลนใบที่ 2) ของ proxy server นี้ เพื่อปล่อย wireless

ที่นี้จะทำ webserver แยกอีกครื่องนึง ผมจะเสียบสายแลนจาก webserver นี้ เข้าที่พอร์ตแลนของ wrt54gl จะถูกไหมครับ หรือต้องไปเสียบที่ wag200g ,ถ้าไม่ใช่ ต้องเอาสายแลน webserver ไปเสียบที่ตำแหน่งไหน

ขอบคุณครับ
rrt

Re: จะเสียบสายแลนของwebserver อีกเครื่องไว้ที่ wrt54gl เลยได้ไหม

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 03 พ.ค. 2012 11:07 am

rrt เขียน:พอดีผมต่อสายแลนจาก wag200g ที่เชื่อม Internet มาที่ eth0 (การ์ดแลนใบที่ 1) ของ authen proxy server และใช้ wrt54gl ต่อมาที่ eth1 (การ์ดแลนใบที่ 2) ของ proxy server นี้ เพื่อปล่อย wireless

ที่นี้จะทำ webserver แยกอีกครื่องนึง ผมจะเสียบสายแลนจาก webserver นี้ เข้าที่พอร์ตแลนของ wrt54gl จะถูกไหมครับ หรือต้องไปเสียบที่ wag200g ,ถ้าไม่ใช่ ต้องเอาสายแลน webserver ไปเสียบที่ตำแหน่งไหน

ขอบคุณครับ

• ต้องดูว่า Web Server ตัวนี้ที่เรากำลังจะตั้งขึ้นมาใหม่เพื่อวัตถุประสงค์ให้คนข้างนอกหรือคนข้างในใช้งานเหรอครับ ?

• ถ้าต้องการเอาไปให้คนข้างนอกใช้งาน แนะนำให้เชื่อมต่อเข้าไปที่ "พอร์ท LAN ของ WAG200G แล้วกำหนด Port Forwarding ที่ WAG200G เข้าไปที่ Web Server ได้เลยครับ"

• แต่ถ้าต้องการให้ใช้งานภายในองค์กรของเราเอง ก็เอาไปเสียบพอร์ท LAN ของ WRT54GL ก้ได้ครับผม ( ** จาก eth1 มาที่ WRT54GL ควรจะเสียบที่พอร์ท LAN 1-4 ของ WRT54GL นะครับ แล้วกำหนดให้ WRT54GL ทำงานเป็น AP ธรรมดาจะบริหารจัดการง่ายกว่าครับ )
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL