มือใหม่คับผม - Linksys WRT54GL Repeater Mode

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

มือใหม่คับผม - Linksys WRT54GL Repeater Mode

โพสต์โดย aisuru เมื่อ เสาร์ 05 ก.ย. 2009 11:14 pm

ก่อนอื่นออกตัวก่อนเลยว่าไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง network ซักเท่าไหร่คับ ดังนั้นก็คือจะบอกว่าอยากให้พี่ๆช่วยตอบแบบละเอียดๆๆหน่อยนะคับ ขอบคุณคับ

คำถามคือ
1.ผมมี router ตัวนึงอยู่แล้วเป็นรุ่น WAG54G V.3 อยู่ที่ชั้นล่าง แต่ผมต้องการใช้เนตชั้นบน สัญญาณที่ไปมันก็เลยมีแค่ขีดเดียวเอง ผมจึงอยากเพิ่มสัญญาณเข้าไป ก็เลยไปซื้อ WRT54GL มาเพิ่มอีกตัว เพื่อไว้ชั้นบนและอยากให้มันเกาะสัญญาณจากตัวเก่า นี่ได้ใช่มั้ยคับ?
2.ผมลองอ่านบทความดูแล้ว การเกาะนี่วิธีไหนดีทีสุดอ่ะคับ repeater,repeater bridge หรือว่า WDS คับ?
3.ผมต้องอัพ firmware เป็น DD-WRT มั้ยคับ?
4.ผมกะว่าจะลองทำ repeater ดูแต่เข้าไปเซตค่าแล้วมันไม่มีให้เลือกเป็น repeater อ่าคับ ต้องทำยังไงอ่ะคับ?
aisuru

Re: มือใหม่คับผม

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 06 ก.ย. 2009 12:12 am

aisuru เขียน:ก่อนอื่นออกตัวก่อนเลยว่าไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง network ซักเท่าไหร่คับ ดังนั้นก็คือจะบอกว่าอยากให้พี่ๆช่วยตอบแบบละเอียดๆๆหน่อยนะคับ ขอบคุณคับ

คำถามคือ
1.ผมมี router ตัวนึงอยู่แล้วเป็นรุ่น WAG54G V.3 อยู่ที่ชั้นล่าง แต่ผมต้องการใช้เนตชั้นบน สัญญาณที่ไปมันก็เลยมีแค่ขีดเดียวเอง ผมจึงอยากเพิ่มสัญญาณเข้าไป ก็เลยไปซื้อ WRT54GL มาเพิ่มอีกตัว เพื่อไว้ชั้นบนและอยากให้มันเกาะสัญญาณจากตัวเก่า นี่ได้ใช่มั้ยคับ?

• ทำได้ครับ

2.ผมลองอ่านบทความดูแล้ว การเกาะนี่วิธีไหนดีทีสุดอ่ะคับ repeater,repeater bridge หรือว่า WDS คับ?

• ทำได้แค่ Repeater กับ Repeater Bridge ครับ สำหรับ WDS ไม่สามารถทำได้ครับ เพราะ Linksys WAG54G ไม่รองรับการทำงานแบบ WDS ครับ

• โหมดการทำงาน Repeater กับ Repeater Bridge ทำงานเหมือนกันครับ ต่างกันตรงที่ Repeater จะขยายสัญญาณโดยปลายทางจะเป็น Network ID คนละวงกับ Network ID ต้นทางครับ ส่วน Repeater Bridge จะขยายสัญญาณโดยปลายทางกับต้นทางจะเป็น Network ID เดียวกันครับ

3.ผมต้องอัพ firmware เป็น DD-WRT มั้ยคับ?
4.ผมกะว่าจะลองทำ repeater ดูแต่เข้าไปเซตค่าแล้วมันไม่มีให้เลือกเป็น repeater อ่าคับ ต้องทำยังไงอ่ะคับ?

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย aisuru เมื่อ อาทิตย์ 06 ก.ย. 2009 12:36 am

กรณีของผมนี่ต้องทำตามกระทู้นี้ วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้ Linksys WRT54GL DD-WRT V.24หรือว่ากระทู้นี้อ่ะคับ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=3&t=376 เพราะ ผมได้ลองทำตามกระทู้หลังไปแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้อ่ะคับ ตอนแรก ไอตรงที่ wireless nodes มันขึ้นแล้วนะคับ เช็ค ping ก็ได้แล้ว แต่เปิดเนตแล้วไม่ได้ แล้วพอสักพัก ไอตรง wireless nodes มันก็ไม่ขึ้นแล้วอ่ะคับ
aisuru

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 06 ก.ย. 2009 12:41 am

aisuru เขียน:กรณีของผมนี่ต้องทำตามกระทู้นี้ วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้ Linksys WRT54GL DD-WRT V.24หรือว่ากระทู้นี้อ่ะคับ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=3&t=376 เพราะ ผมได้ลองทำตามกระทู้หลังไปแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้อ่ะคับ ตอนแรก ไอตรงที่ wireless nodes มันขึ้นแล้วนะคับ เช็ค ping ก็ได้แล้ว แต่เปิดเนตแล้วไม่ได้ แล้วพอสักพัก ไอตรง wireless nodes มันก็ไม่ขึ้นแล้วอ่ะคับ

• จากบทความของ True Wi-Fi จะเป็นวิธีการที่ 1 ครับ เรียกว่าโหมด Repeater Mode ปกติครับ จะมีแตกต่างจากบทความหลังก็ตรงที่ True Wi-Fi จะกำหนดให้ WAN Connection เป็น Automatic Configuration เพราะว่าเราไม่ทราบว่า True Wi-Fi แจก IP Address อะไรออกมาบ้าง แต่ถ้าเ็ป็นวิธีการหลังจะกำหนด WAN Connection เป็นแบบ Static ลงไปเลยก็สะดวกไปอีกแบบครับ

• สามารถใช้ได้ทั้ง 2 วิธีครับ แตกต่างกันตรงที่ Network ID ของปลายทางจะเป็นวงเดียวกัน หรือคนละวงแค่นั้นเองครับ :D

• ในขั้นตอนของการติดตั้ง แนะนำให้ยก Linksys WRT54GL ลงมาติดตั้งข้างๆ กับ Linksys WAG54G ก่อนนะครับ จากนั้นก็ทดสอบให้เรียบร้อย + ปรับกำลังส่งซัก 150-200 mW จากนั้นค่อยยกขึ้นไปไว้ที่ชั้นบนครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย aisuru เมื่อ อาทิตย์ 06 ก.ย. 2009 10:46 pm

รายงานความคืบหน้าคัยผม สรุปว่าผมเลือกใช้วิธี repeater bridge คับ แล้วก็ต่อเนตแล้ว แต่มันขึ้น limited or no connectivity อ่ะคับ มันเกิดจากอะไรอ่าคับ แล้วก็เหมือนว่ามันจะไปทำให้เนตตัวหลักนั้นช้าลงด้วยอ่ะคับ
aisuru

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 06 ก.ย. 2009 11:08 pm

aisuru เขียน:รายงานความคืบหน้าคัยผม สรุปว่าผมเลือกใช้วิธี repeater bridge คับ แล้วก็ต่อเนตแล้ว แต่มันขึ้น limited or no connectivity อ่ะคับ มันเกิดจากอะไรอ่าคับ แล้วก็เหมือนว่ามันจะไปทำให้เนตตัวหลักนั้นช้าลงด้วยอ่ะคับ

• ดูเหมือนว่ามัน Bridge กันไม่สำเร็จนะครับ เพราะว่าไม่สามารถรับ DHCP จากตัวหลักได้ ตอนนี้คุณ 'aisuru' ทดสอบอย่างไรว่ามันสามารถ bridge กันได้เรียบร้อยแล้วครับ ? หรือลอง post หน้า config + status ของ Linksys WRT54GL ลงมาก็ดีนะครับ :D

sys2u

โพสต์โดย aisuru เมื่อ จันทร์ 07 ก.ย. 2009 7:36 pm

มาลงรูปให้คับผม ยังไงรบกวนด้วยนะคับ

1.อันนี้ setup ของตัวหลักคับ
รูปภาพ

2.หน้า status ของตัวหลัก
รูปภาพ

3.หน้า setup ของ WRT54GL คับ
รูปภาพ

4.หน้า wireless ของ WRT54GL คับ
รูปภาพ

5.หน้า status ของ WRT54GL คับ
รูปภาพ

6.check ด้วยคำสั่ง ping จากโน๊ตบุ๊คที่ต่อเข้ากับ linksys repeater แล้ว
รูปภาพ

7.เชื่อมต่อจากโน๊ตบุ๊คสำเร็จ(แต่เล่นเนตไม่ได้)
รูปภาพ

8.อีกภาพๆๆๆ
รูปภาพ

ผมว่าผมต้องตั้งค่าตรงไหนผิดสักที่แน่เลย รบกวนช่วยทีนะคับผม ขอบคุณคับ
aisuru

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 07 ก.ย. 2009 8:30 pm

aisuru เขียน:มาลงรูปให้คับผม ยังไงรบกวนด้วยนะคับ

1.อันนี้ setup ของตัวหลักคับ
2.หน้า status ของตัวหลัก

3.หน้า setup ของ WRT54GL คับ
รูปภาพ

• อ้างอิงจาก Reply เดิมนั้น คุณ 'aisuru' ต้องการจำกำหนดให้ทำงานเป็น Repeater Bridge นะครับ งั้นเรามาเริ่มกันเลยนะครับ ว่ามีอะไรที่แตกต่างไปจากตัวอย่างบ้างครับ ?
  • จริงๆ แล้วถ้ากำหนดให้เหมือนกับตัวอย่างเป๊ะ ก็จะใช้ได้เลยละครับ ทีนี้พอกำหนด IP Address เอง มันก็เลยแปลกๆ แบบนี้นะครับ :D

• จุดที่ 1 - WAN Connection Type ของตัวอย่างจะกำหนดเป็น 'DISABLE' แต่ของคุณ 'aisuru' กำหนดเป็น '192.168.1.64'

รูปภาพ

• จุดที่ 2 - กำหนด Local IP Address ให้อยู่วงเดียวกับตัวหลัก โดยที่ต้องไม่ไปชนกับ DHCP ของตัวหลัก แต่ของคุณ 'aisuru' กำหนดเป็น Router IP Address ของตัวหลัก ชนกันเต็มๆ ละครับ

รูปภาพ

• ดังนั้น Local IP Address ก็ไปชนเต็มๆ กับตัว Main โดย Local IP Address ที่คุณ 'aisuru' สามารถใช้ได้ก็คือ '192.168.1.192' เป็นต้นไปครับ

• จุดที่ 3 - Gateway และ Local DNS จากตัวอย่างให้เซ็ทไปที่ Router IP Address ของตัว Main แต่ที่กำหนดอยู่เป็น '0.0.0.0'

4.หน้า wireless ของ WRT54GL คับ
รูปภาพ

• อันนี้ OK ครับ ถูกต้อง ! :D

• ลองดูอีกทีนะครับ น่าจะใกล้ได้แล้วละครับ :D

sys2u

โพสต์โดย aisuru เมื่อ จันทร์ 07 ก.ย. 2009 10:06 pm

มีปัญหาอีกแล้วคับ
ผมได้แก้ตามที่คุณบอก ตามนี้นะคับ
รูปภาพ
แต่ปัญหาคือ เมื่อกด apply setting ก็จะขึ้นรูปนี้คับ
รูปภาพ

แล้วพอกด continue มันก็จะ error ไปเลยอ่ะัคับ จะเข้าหน้า setup ของ router ก็ไม่ได้ ผมเลยต้องรีเซตใหม่ ถึงจะเข้าหน้า set up ได้ แต่พอกำหนดไปแบบเดิม มันก็เป็นเหมือนเดิมอีก นี่ก็ลองทำไป 5-6 รอบแล้วคับ
aisuru

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 07 ก.ย. 2009 10:32 pm

aisuru เขียน:มีปัญหาอีกแล้วคับ
ผมได้แก้ตามที่คุณบอก ตามนี้นะคับ
รูปภาพ
แต่ปัญหาคือ เมื่อกด apply setting ก็จะขึ้นรูปนี้คับ
รูปภาพ

แล้วพอกด continue มันก็จะ error ไปเลยอ่ะัคับ จะเข้าหน้า setup ของ router ก็ไม่ได้ ผมเลยต้องรีเซตใหม่ ถึงจะเข้าหน้า set up ได้ แต่พอกำหนดไปแบบเดิม มันก็เป็นเหมือนเดิมอีก นี่ก็ลองทำไป 5-6 รอบแล้วคับ

• ทดลองกด RESET ค้างไว้ 30 วินาทีครับ อุปกรณ์จะหลับไปยัง Factory Default จากนั้นให้เริ่มกำหนดใหม่อีกครั้ง แล้วดูว่ายังเกิดปัญหาอีกมั๊ยครับ ?

• ในกรณีที่ยังเกิดปัยหาแบบเดิมอยู่ ให้ลอง upgrade firmware อีกครั้งครับ เพราะครั้งที่แล้วอาจจะไม่สมบูรณ์ซึ่งสามารถเกิดขึ้นได้ครับ

ปล. ตัวอย่างใช้ Firmware DD-WRT V.24 mini นะครับ :D

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL