mini กับ std ต่างกันยังไงเหรอครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

mini กับ std ต่างกันยังไงเหรอครับ

โพสต์โดย eigza เมื่อ เสาร์ 05 ก.ย. 2009 11:00 am

ได้ลองอัพ dd-wrt ดูแล้วครับ
ตัวที่ผมอัพเป็น mini หลังจากอัพแล้วทำการ คอนฟิก
เป็น ap แยก access vlan ทาง wireless กับ vlan management
โดยดูบทความการทำ multi ssid เป็นแนวทาง
ทำสำเร็จเรียบร้อยดี

แต่มาสงสัยว่า firmware แบบ mini , standard มีอะไรบ้างที่ต่างกันครับ
แล้วจำเป็นหรือไม่ที่จะจ้อง อัพ เป็น std
เพราะตัว mini ก็ทำได้ตามที่ต้องการแล้ว

อ่ออีกอย่างครับ ไม่ทราบว่า dd-wrt มี snmp หรือไม่ครับ

ขอบคุณมากๆครับ :D
eigza

Re: mini กับ std ต่างกันยังไงเหรอครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 05 ก.ย. 2009 12:44 pm

eigza เขียน:ได้ลองอัพ dd-wrt ดูแล้วครับ
ตัวที่ผมอัพเป็น mini หลังจากอัพแล้วทำการ คอนฟิก
เป็น ap แยก access vlan ทาง wireless กับ vlan management
โดยดูบทความการทำ multi ssid เป็นแนวทาง
ทำสำเร็จเรียบร้อยดี

แต่มาสงสัยว่า firmware แบบ mini , standard มีอะไรบ้างที่ต่างกันครับ
แล้วจำเป็นหรือไม่ที่จะจ้อง อัพ เป็น std
เพราะตัว mini ก็ทำได้ตามที่ต้องการแล้ว

• ต่างกันตรงฟังก์ชั่นในรายละเอียดครับ โดย mini จะใช้ทรัพยากรน้อยกว่าโดยการตัด function พิเศษที่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ใช้ออกไปครับ ในกรณีที่ mini สามารถใช้งานได้ดีอยู่แล้วนั้นก็ไม่ต้องเปลี่ยนเป็น std ก็ได้ครับ จะได้มี RAM เหลือเยอะหน่อยครับ :D

อ่ออีกอย่างครับ ไม่ทราบว่า dd-wrt มี snmp หรือไม่ครับ

ขอบคุณมากๆครับ :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL