ถามการ share net และ repeater ของ WRT54GL tomato

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ถามการ share net และ repeater ของ WRT54GL tomato

โพสต์โดย ampon07 เมื่อ อาทิตย์ 04 ม.ค. 2009 11:29 pm

ผมใช้ zyxel p-660hw-t1 ที่ให้มาของทรู โดยจะให้ WRT54GL รับสัญญาณ wireless และ share สัญญาณออกมาทั้งสาย lan และ wifi (repeater) ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรบ้างครับ ผมลองตั้งค่า WDS แล้วก็ไม่ได้ทั้งๆ ที่ทำตามในเวปของ polacound แล้วก็หาสัญญาณไม่เจอ ทำไปทำมาหาสัญญาณเจอก็ต่อเนทไม่ได้ ลองค้นหาดูใน google แล้วก็ไม่เจอครับ :?
ampon07

Re: ถามการ share net และ repeater ของ WRT54GL tomato

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 04 ม.ค. 2009 11:38 pm

ampon07 เขียน:ผมใช้ zyxel p-660hw-t1 ที่ให้มาของทรู โดยจะให้ WRT54GL รับสัญญาณ wireless และ share สัญญาณออกมาทั้งสาย lan และ wifi (repeater) ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรบ้างครับ ผมลองตั้งค่า WDS แล้วก็ไม่ได้ทั้งๆ ที่ทำตามในเวปของ polacound แล้วก็หาสัญญาณไม่เจอ ทำไปทำมาหาสัญญาณเจอก็ต่อเนทไม่ได้ ลองค้นหาดูใน google แล้วก็ไม่เจอครับ :?

1. ปกติถ้าเราต้องการติดตั้งแบบ WDS สามารถกำหนด Wireless MAC Address ของแต่ละเครื่องไขว้กันได้เลยครับ ไม่จำเป็นต้องไปค้นหาสัญญาณ SSID ของ Zyxel เพียงแต่ว่า ที่ควรระวังคือจะต้องเป็น 'Wireless MAC Address' นะครับ เพราะในอุปกรณ์จะประกอบไปด้วย 3 หมายเลข อาจจะสับสนได้
    • LAN MAC Address
    • WAN MAC Address
    • Wireless MAC Address
    ส่วนวิธีการติดตั้งก็ไม่ยากเลยครับ วิธีการติดตั้ง WDS ด้วย Tomato

2. สำหรับอีกวิธีนึง คือเปลี่ยนจาก Tomato มาเป้น DD-WRT v24 Mini แล้วติดตั้งแบบ Repeater Mode ก็สามารถทำได้ครับ วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้ Linksys WRT54GL DD-WRT V.24 หรือติดตั้งแบบ วิธีการติดตั้ง WDS กับอุปกรณ์ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2

ลองดูนะครับ ได้ความคืบหน้ายังงัย capture หน้าจอส่งมาก็ยิ่งดีครับ ;)

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ถามการ share net และ repeater ของ WRT54GL tomato

โพสต์โดย ampon07 เมื่อ จันทร์ 05 ม.ค. 2009 10:16 am

อ๋อ MAC address มีทั้ง 3 ตัวมิน่าละเดี๋ยวจะลองไปทำดูก่อนครับ ขอบคุณครับ :o
ampon07

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL