ถ้าเปลี่ยนเสาเดิมที่ใช้กับรุ่น WRT54GL

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

ถ้าเปลี่ยนเสาเดิมที่ใช้กับรุ่น WRT54GL

โพสต์โดย chanin072 เมื่อ อาทิตย์ 23 ส.ค. 2009 12:29 pm

ถ้าเปลี่ยนเสาเดิมที่ใช้กับรุ่น WRT54GL เปลี่ยนเป็นเสา 10 dBi จะทราบได้อย่างไรว่าเปลี่ยนเสาแล้วดีขึ้น ไม่ทราบว่าใฃ้โปรแกรม Netslumber ดูได้ไหมว่าเปลี่ยนแล้วดีขึ้น
chanin072

Re: ถ้าเปลี่ยนเสาเดิมที่ใช้กับรุ่น WRT54GL

โพสต์โดย chanin072 เมื่อ จันทร์ 24 ส.ค. 2009 5:27 pm

ตกลงเปล่ีี่ยนเสา ภายในนี่ทำให้สัญญาณแรงขึ้นอย่างเดียวใช่ไม่ ระยะทางไม่เพิ่ม แล้วจะรู้ได้ไงว่า สัญญาณแรงขึ้นหรือว่าเปลี่ยนแล้วมีไรดีขึ้นคับ

แ่่ต่ผมปรับให้มันส่งที่ 250 mw แล้วนะครับ ก้เครื่องคงส่งได้แค่นี้ละ ที่เหลือก็เ็ป็นหน้าที่ของเสา่ที่เปลี่ยนใหม่ แล้วละครับ
chanin072

Re: ถ้าเปลี่ยนเสาเดิมที่ใช้กับรุ่น WRT54GL

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 25 ส.ค. 2009 1:35 am

chanin072 เขียน:ตกลงเปล่ีี่ยนเสา ภายในนี่ทำให้สัญญาณแรงขึ้นอย่างเดียวใช่ไม่ ระยะทางไม่เพิ่ม แล้วจะรู้ได้ไงว่า สัญญาณแรงขึ้นหรือว่าเปลี่ยนแล้วมีไรดีขึ้นคับ

แ่่ต่ผมปรับให้มันส่งที่ 250 mw แล้วนะครับ ก้เครื่องคงส่งได้แค่นี้ละ ที่เหลือก็เ็ป็นหน้าที่ของเสา่ที่เปลี่ยนใหม่ แล้วละครับ

• ระยะทางเพิ่มขึ้นนิดหน่อยครับ ไม่มากเท่าไร แต่ความแข็งแรงของสัญญาณจะดีขึ้นพอสมควรครับ เครื่อง PC/Notebook ที่เคยมีปัญหาหลุดๆ ติดๆ ก็จะเกาะได้นิ่งขึ้นครับ

• สำหรับการปรับกำลังส่ง ยิ่งเราปรับมาก Speed หรือความเร็วก็จะตกนะครับ ถ้าไม่จำเป็นที่จะต้องปรับให้แรงมากเพื่อให้ได้ระยะทางที่สูงสุด ก็ควรจะปรับซัก 100 mW ก็น่าจะดีครับ เพราะความเร็วจะได้อยู่ในช่วงประมาณ 12-14 Mbps ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL