wrt54gl ปรับแต่งการรับส่งให้มากขึ้นได้ไหม

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL
3rd Party Firmware DD-WRT และ Tomato
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

wrt54gl ปรับแต่งการรับส่งให้มากขึ้นได้ไหม

โพสต์โดย sefah เมื่อ อังคาร 30 ธ.ค. 2008 8:34 pm

ตอนนี้ผมอยู่ชั้นที่ ๑๕ ของคอนโดมิเนียม ซึ่งรับสัญญาณของ truewifi ได้แค่ 10% เท่านั้น ผมเลยใช้ wrt54gl รีพีทเตอร์สัญญาณมา ซึ่งก็สามารถใช้ได้ แต่ไม่ดีนัก

เสาอากาศที่ผมใช้เปลี่ยนจากของเดิมที่ติดมากับเครื่อง เป็นเสา 10dB แบบรอบทิศทาง สิ่งที่ต้องการทราบก็คือ

- ผมสามารถปรับแต่งการรับสัญญารให้มากขึ้นได้ไหมครับ (เพิ่มความแรงในการดูดสัญญาณ) เพราะตอนนี้ บางครั้งสัญญาณมันขาดๆหายๆ ครับ

ขอบคุณครับ :D
sefah

Re: wrt54gl ปรับแต่งการรับส่งให้มากขึ้นได้ไหม

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 30 ธ.ค. 2008 10:00 pm

sefah เขียน:ตอนนี้ผมอยู่ชั้นที่ ๑๕ ของคอนโดมิเนียม ซึ่งรับสัญญาณของ truewifi ได้แค่ 10% เท่านั้น ผมเลยใช้ wrt54gl รีพีทเตอร์สัญญาณมา ซึ่งก็สามารถใช้ได้ แต่ไม่ดีนัก

เสาอากาศที่ผมใช้เปลี่ยนจากของเดิมที่ติดมากับเครื่อง เป็นเสา 10dB แบบรอบทิศทาง สิ่งที่ต้องการทราบก็คือ

- ผมสามารถปรับแต่งการรับสัญญารให้มากขึ้นได้ไหมครับ (เพิ่มความแรงในการดูดสัญญาณ) เพราะตอนนี้ บางครั้งสัญญาณมันขาดๆหายๆ ครับ

ขอบคุณครับ :D

เข้าไปที่เมนู 'Wireless -> Advanced Settings' จากนั้นไปที่ 'Xmit Power' ลองปรับประมาณ 150-200 mW แล้วลองทดสอบดูครับว่าได้ผลเป็นอย่างไรบ้าง

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
    ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
    sys2u
    Administrator

ย้อนกลับไปยัง ปรับแต่งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL