สอบถาม IP-PBX GrandStream GXE-5028 ครับ

ข้อมูลวิธีการติดตั้ง และการปรับแต่งพารามิเตอร์ ตู้สาขาไอพี Grandstream IP PBX Appliance
วิธีการติดตั้ง IP Phone, ATA ยี่ห้อ GrandStream เพื่อใช้งานทั่วไป

สอบถาม IP-PBX GrandStream GXE-5028 ครับ

โพสต์โดย EMAIL_INFO เมื่อ อังคาร 03 ก.พ. 2009 1:28 am

ตัว GrandStream GXE-5028 ตัวนี้ที่ว่ารองรับ 8 สายนอก 100 สายในแบบไอพี
มันสามารถนำมาต่อ 2 ตัวเพื่อเพิ่มเป็น 16 สายนอก 200 สายในแบบไอพี ได้มั้ยครับ
กำลังสนใจอยู่ แต่ว่า 8 / 100 มันไม่พอใช้น่ะครับ ต้อง 16 / 150 ขึ้นไปถึงจะพอ
หรือว่าใช้ได้แค่ตัวเดียวครับ...

คุณภาพอยู่ในระดับไหนครับ เมื่อเทียบกับตู้สาขาธรรมดาทั่ว ๆ ไป

รบกวนขอรายละเอียดเรื่องที่ว่านี้ทางเทคนิคด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
EMAIL_INFO

Re: สอบถาม IP-PBX GrandStream GXE-5028 ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 03 ก.พ. 2009 1:32 am

EMAIL_INFO เขียน:ตัว GrandStream GXE-5028 ตัวนี้ที่ว่ารองรับ 8 สายนอก 100 สายในแบบไอพี
มันสามารถนำมาต่อ 2 ตัวเพื่อเพิ่มเป็น 16 สายนอก 200 สายในแบบไอพี ได้มั้ยครับ
กำลังสนใจอยู่ แต่ว่า 8 / 100 มันไม่พอใช้น่ะครับ ต้อง 16 / 150 ขึ้นไปถึงจะพอ
หรือว่าใช้ได้แค่ตัวเดียวครับ...

คุณภาพอยู่ในระดับไหนครับ เมื่อเทียบกับตู้สาขาธรรมดาทั่ว ๆ ไป

รบกวนขอรายละเอียดเรื่องที่ว่านี้ทางเทคนิคด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

อธิบายได้ดังนี้ครับ
  1. ในกรณีที่ใช้งาน GrandStream GXE-5028 จำนวน 2 ตัว จะเหมือนกับการที่เราใช้ PABX จำนวน 2 ชุด ไม่สามารถนำเอาเบอร์โทรศัพท์ภายใน (Extension) หรือสายนอก (C/O Line) มารวมกันได้ ต่างคนต่างใช้งาน แต่เราสามารถติดตั้งให้อุปกรณ์ GrandStream GXE-5028 ใช้งานร่วมกันได้แบบ Conference Bridge โดยสามารถเชื่อมต่ออุปกรณ์ GrandStream GXE-5028 เพื่อใช้งานร่วมกันได้ 20 คู่สายพร้อมกันครับ

2. แต่ในกรณีที่ใช้งานสายภายในเป็นจำนวนมากขนาดนั้น แนะนำให้ใช้เป็น 3CX IP PBX for Windows น่าจะดีกว่า เพราะติดตั้งบนเครื่องคอมพิวเตอร์ที่มีระบบปฏิบัติการแบบ Windows ใช้งานง่าย สามารถรองรับจำนวนคู่สายได้ไม่จำกัด เพียงแต่ว่า License ในการใช้งานจะนับจากจำนวน "คู่สายที่สามารถใช้งานพร้อมกัน" ครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้งโทรศัพท์แบบไอพี VoIP ของ Grandstream (VoIP Gateway & PABX)