วิธีการตรวจสอบการเชื่อมต่อ Internet ด้วยตัวคุณเอง Windows XP

แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องทั่วไป สัพเพเหระ ข้อแนะนำดีๆ
สภาพการใช้งานอินเทอร์เน็ตของแต่ละพื้นที่ ปัญหา อุปสรรค์ วิธีการแก้ไข
ท่องเที่ยว การเดินทาง หนังสือ กีฬา งานอดิเรก

วิธีการตรวจสอบการเชื่อมต่อ Internet ด้วยตัวคุณเอง Windows XP

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 01 มิ.ย. 2009 7:52 pm

รูปภาพ วิธีการตรวจสอบการเชื่อมต่อ Internet ด้วยตัวคุณเอง Windows XP
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

คำถาม

1. ถ้าต้องการตรวจสอบการเชื่อมต่อ Internet ด้วยตัวเอง จะต้องตรวจสอบอะไรบ้าง อย่างไร ?

คำตอบ
สำหรับขั้นตอนการตรวจสอบ Internet นั้นสามารถทำได้เองอย่างง่ายๆ ไม่กี่ขั้นตอน ซึ่งจำเป็นในกรณีที่ต้องการตรวจสอบว่าการเชื่อมต่อ Internet ของเรามีปัญหาที่จุดไหน เพื่อที่จะได้แก้ไขได้อย่างตรงจุดปัญหาและรวดเร็วครับ

ขั้นตอนที่ 1 ตรวจสอบพารามิเตอร์ที่จำเป็นในการเชื่อมต่อ Intermet ของ Windows XP

1. สำหรับพารามิเตอร์ที่จำเป็นในการเชื่อมต่อ Internet ประกอบไปด้วย IP Address, Subnet Mask, Gateway และ DNS Server

2. เปิด 'Start -> Run -> cmd' จากนั้นพิมพ์คำสั่ง 'ipconfig/all' จากนั้นทำการตรวจสอบว่า IP Address / Subnet Mask / Gateway / DNS ของคุณถูกต้องหรือไม่

รูปภาพ

3. จากนั้นทดลองใช้คำสั่ง 'ping' ไปยัง Gateway ที่เราได้รับ

รูปภาพ

4. จากนั้นทดลองใช้คำสั่ง 'ping' ไปยัง DNS Server ที่เราได้รับ (* ในกรณีที่ DNS Server ของผู้ให้บริการที่เราใช้งานอยู่ ไม่ได้ทำการอนุญาติให้ ping ได้นั้น คุณสามารถทดสอบกับ DNS Server ของผู้ให้บริการรายอื่น เช่น True = 203.144.207.29, 203.144.207.49 เป็นต้น)

รูปภาพ

5. จากนั้นทดลองใช้คำสั่ง 'nslooukp' เพื่อทดสอบว่า DNS Server ที่เรากำหนดอยู่นั้น สามารถตอบสนองการทำงานหรือไม่

รูปภาพ

6. จากนั้นทดลองค้นหา 'sys2u.com' หรือ 'yahoo.com' เพื่อทดสอบว่า DNS Server ที่เรากำหนดอยู่นั้น สามารถ Resolved ชื่อโดเมนเนมให้กลายเป็น IP Address ได้หรือไม่

รูปภาพ

7. จากนั้นเมื่อเราค้นหาเว็บไซต์ที่ต้องการ โดยสามารถแปลงกลับมาเป็น IP Address ได้เรียบร้อยแล้วนั้น ให้ทำการทดสอบโดยการใช้คำสั่ง 'ping' ไปยัง 'sys2u.com' หรือ 'yahoo.com' เพื่อทดสอบว่า Router ของเราสามารถ forward packet ของเราไปยังปลายทางที่ต้องการได้หรือไม่ โดยการใช้คำสั่ง 'exit' เพื่อออกมาจาก DNS Query Mode จากนั้นจึงสามารถใช้คำสั่ง 'ping' ได้ทันที

รูปภาพ

8. ในกรณีที่คุณไม่สามารถเชื่อมต่อ Internet ได้ โดยไม่สามารถ 'ping' ไปยังเว็บไซต์ปลายทางที่ต้องการได้ (ในกรณีที่เว็บไซต์อนุญาติให้ใช้คำสั่ง ping ได้เท่านั้น) ให้ทดลองใช้คำสั่ง 'tracert http://www.sys2u.com' หรือ 'tracert http://www.yahoo.com' เพื่อทดสอบว่าเส้นทาง หรือ hop จรงจุดไหนที่มีปัญหา โดยที่ไม่สามารถ forward packet ของเราออกไปได้ โดยคำสั่ง 'tracert -> TRACE ROUTE' จะเป็นคำสั่งที่ใช้ในการตรวจสอบเส้นทางจากเครื่อง PC/Notebook ของเราไปยังเว็บไซต์ปลายทางที่เราต้องการเชื่อมต่อ

รูปภาพ

ในกรณีตัวอย่างเป็นการแสดงเส้นทางจากเครื่อง PC/Notebook ของผมไปยังเว็บไซต์ 'www.sys2u.com' โดยจะปรากฏเส้นทางหรือ hop ทั้งหมด 11 hops ด้วยกัน ในกรณีที่เส้นทางตรงจุดไหนมีปัญหา คำสั่ง 'tracert' จะแสดง TIME OUT ณ hop ที่มีปัญหานั้นทันที

รูปภาพ

ในกรณีตัวอย่างเป็นการแสดงเส้นทางจากเครื่อง PC/Notebook ของผมไปยังเว็บไซต์ 'www.yahoo.com' โดยจะปรากฏเส้นทางหรือ hop ทั้งหมด 16 hops ด้วยกัน ในกรณีที่เส้นทางตรงจุดไหนมีปัญหา คำสั่ง 'tracert' จะแสดง TIME OUT ณ hop ที่มีปัญหานั้นทันที

เอาละครับ ทีนี้คุณก็สามารถตรวจอสบปัญหาการเชื่อมต่อ Internet ด้วยตัวคุณเองอย่างง่ายๆ แล้วละครับ :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: วิธีการตรวจสอบการเชื่อมต่อ Internet ด้วยตัวคุณเอง Windows XP

โพสต์โดย tong13 เมื่อ จันทร์ 01 มี.ค. 2010 2:35 pm

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำครับ
ขอเพิ่มเติมอีกนิดครับ เวลาไปใช้กับ wireless ที่อื่นได้ครับ ลืมบอกไป ใส่ระหัสใช้ได้เลย
ขอคำแนะนำเพิ่มเติมครับ
tong13

Re: วิธีการตรวจสอบการเชื่อมต่อ Internet ด้วยตัวคุณเอง Windows XP

โพสต์โดย tong13 เมื่อ อังคาร 02 มี.ค. 2010 12:58 pm

ลองเข้าไปแล้วครับ Default Gatway ไม่แสดงค่าครับ ping> Destination hoet unreachable , Lost = 4 ( 100% loss) ครับ
ทำไงต่อดีครับ
tong13

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 02 มี.ค. 2010 2:31 pm

tong13 เขียน:ลองเข้าไปแล้วครับ Default Gatway ไม่แสดงค่าครับ ping> Destination hoet unreachable , Lost = 4 ( 100% loss) ครับ
ทำไงต่อดีครับ

• โดยปกติ ถ้า gateway ของเราไม่ได้เปิด firewall เอาไว้ จะต้อง ping เจอนะครับ เอาแบบนี้ครับลองทำขั้นตอนที่ 4 ดูครับ ถ้ายังไม่เจออีก ก็แสดงว่าเรายังไม่สามารถเจอ gateway ของเราได้ครับ ให้เราทดสอบโดยการ ping ไปยังเครื่องที่อยู่เครือข่ายเดียวกับเราว่าเจอหรือไม่ครับ + ลองใช้เครื่องอื่นที่อยู่ในเครือข่ายเรา ping ไปยัง gateway ว่าเจอหรือไม่ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย DK. เมื่อ ศุกร์ 11 มิ.ย. 2010 11:21 am

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดี :D
DK.

โพสต์โดย jong เมื่อ อังคาร 02 ส.ค. 2011 11:15 am

เยี่มเลย ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
jong

โพสต์โดย artvaro เมื่อ ศุกร์ 28 ก.ย. 2012 2:54 pm

ขอบคุณ
ขายเสื้อผ้าแฟชั่น เกาหลี ญี่ปุ่น กระเป๋า เครื่องประดับ เสื้อสกรีนลายน่ารัก ที่สนใจเข้าไปเลือกดูได้เลยนะครับ
รูปภาพ
artvaro

โพสต์โดย michaeljee เมื่อ อังคาร 08 ม.ค. 2013 6:38 pm

hi ที่ดีข้อมูลน่ากลัวจะว่าผมก็ยังมองหานี้
ทีมงานได้สรุปความหมายของ mW และ dBi ไว้ดังนี้ครับ ในการกระจายสัญญาณจะมีอยู่ 3 ส่วนที่เราจะพิจารณาครับ
กำลังส่ง (หน่วยเป็น mW) หรือกำลังไฟฟ้าที่อุปกรณ์ Access Point ปล่อยออกมาที่ขั้วของเสาอากาศ ถ้าเราเอามิเตอร์ไปวัดไฟฟ้าก็จะเจอกำลังไฟฟ้าที่ขั้วของเสาอากาศครับ
อัตราขยายของเสาอากาศ (หน่วยเป็น dBi) เป็นตัวเลขการขยายกำลังไฟฟ้าที่ตรงขั้วของเสาอากาศให้กระจายออกไปในอากาศ โดยจะขยายได้เป็นจำนวนกี่เท่า หรือไปได้ระยะทางไกลแค่ไหนนั้น ก็อยู่ที่ค่า dBi ของเสาอากาศครับ
ขอแสดงความนับถือ
spammy
michaeljee

โพสต์โดย archdearz เมื่อ ศุกร์ 17 พ.ค. 2013 12:57 pm

เยี่ยมครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ
archdearz

ย้อนกลับไปยัง สัพเพเหระ = miscellaneous