ขอความช่วยเหลือค่ะ โดน Hack หรือ ไวรัส

แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องทั่วไป สัพเพเหระ ข้อแนะนำดีๆ
สภาพการใช้งานอินเทอร์เน็ตของแต่ละพื้นที่ ปัญหา อุปสรรค์ วิธีการแก้ไข
ท่องเที่ยว การเดินทาง หนังสือ กีฬา งานอดิเรก

ขอความช่วยเหลือค่ะ โดน Hack หรือ ไวรัส

โพสต์โดย sunrise เมื่อ อังคาร 15 ธ.ค. 2009 11:09 pm

สวัสดีค่ะ

ดิฉันได้เริ่มใช้ wireless router modem เมื่อวานนี้ค่ะ

เมื่อเข้าอินเตอร์เน็ต เปิดหน้าเวบเพจได้ทุกหน้าที่ต้องการ

แต่มีปัญหามาก การตอบสนองของเมาส์ หรือ keyboard ไม่ตรง โดยเฉพาะเมื่อต้องการโพสท์ข้อความในเวบบอร์ดค่ะ จะเป็นเมื่อเริ่มใช้เน็ตไประยะหนึ่้งค่ะ

อาการคือ ผลลัพธ์ของ keyboard ไม่ตรงค่ะ

เช่น ต้องการใช้ อักษร W กลายเป็นลบ (tab) หน้า webpage

ทำให้การ โพสท์มีปัญหามากกกก ค่ะ

แม้แต่ในขณะนี้ หน้าจอ ก็ซูมเข้า ซูมออกเองค่ะ (ไม่ได้แตะต้องอะไรเลย)

ทำอย่างไรดีคะ

ต้่องขออภัยที่ต้องโพสท์ ก่อนแล้วพิมพ์เพิ่ม (โดนป่วนหนักเลยค่ะ)

ระบบการพิมพ์ข้อมูลรวนไปหมด รวมไปถึงการใช้เมาส์ด้วยค่ะ การแสดงผลของ ลูกล้อ เมาส์ กลายเป็นการซูมหน้า เข้าออก

เคอร์เซอร์เลื่อนไปข้างหลังเอง โอ+++ ปัญหาเยอะมาก สงสัยต้องออกจาก net ก่อนค่ะ
sunrise

Re: ขอความช่วยเหลือค่ะ โดน Hack หรือ ไวรัส

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 15 ธ.ค. 2009 11:39 pm

sunrise เขียน:สวัสดีค่ะ

ดิฉันได้เริ่มใช้ wireless router modem เมื่อวานนี้ค่ะ

เมื่อเข้าอินเตอร์เน็ต เปิดหน้าเวบเพจได้ทุกหน้าที่ต้องการ

แต่มีปัญหามาก การตอบสนองของเมาส์ หรือ keyboard ไม่ตรง โดยเฉพาะเมื่อต้องการโพสท์ข้อความในเวบบอร์ดค่ะ จะเป็นเมื่อเริ่มใช้เน็ตไประยะหนึ่้งค่ะ

อาการคือ ผลลัพธ์ของ keyboard ไม่ตรงค่ะ

เช่น ต้องการใช้ อักษร W กลายเป็นลบ (tab) หน้า webpage

ทำให้การ โพสท์มีปัญหามากกกก ค่ะ

แม้แต่ในขณะนี้ หน้าจอ ก็ซูมเข้า ซูมออกเองค่ะ (ไม่ได้แตะต้องอะไรเลย)

ทำอย่างไรดีคะ

ต้่องขออภัยที่ต้องโพสท์ ก่อนแล้วพิมพ์เพิ่ม (โดนป่วนหนักเลยค่ะ)

ระบบการพิมพ์ข้อมูลรวนไปหมด รวมไปถึงการใช้เมาส์ด้วยค่ะ การแสดงผลของ ลูกล้อ เมาส์ กลายเป็นการซูมหน้า เข้าออก

เคอร์เซอร์เลื่อนไปข้างหลังเอง โอ+++ ปัญหาเยอะมาก สงสัยต้องออกจาก net ก่อนค่ะ

• :shock: อืมมมมม ขออภัยด้วยนะครับ ผมก็ไม่ค่อยสันทัดเรื่องนี้เท่าไรครับ รบกวนสมาชิกท่านที่คุ้นเคยเรื่องแบบนี้รบกวนแชร์หน่อยนะครับผม แต่ดูแล้วไม่น่าจะเกี่ยวกับ Wireless Hacking อะไรนะครับผม เพราะการ Hack สัญญาณ Wireless เข้ามาก็แค่สามารถเข้ามาใช้งานระบบเครือข่ายไร้สายของเราได้เท่านั้นครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ขอความช่วยเหลือค่ะ โดน Hack หรือ ไวรัส

โพสต์โดย sunrise เมื่อ พุธ 16 ธ.ค. 2009 8:03 pm

เข้าใจว่า เป็นไวรัสค่ะ ได้รับการแก้ไขเบื้องต้น จากบริษัท antivirus แล้วค่ะ
แต่อาการยังไม่ปกติ

ไม่รู้ว่าทำไม บังเอิญมาเป็นพร้อมกับการต่อเน็ตผ่าน wireless

นึกถึง board นี้เป็นแห่งแรก เพราะมี feedback เร็วมาก

ขอบคุณที่ใส่ใจค่ะ
sunrise

ย้อนกลับไปยัง สัพเพเหระ = miscellaneous