สอบถามเกี่ยวกับ Wireless Router คับ

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

สอบถามเกี่ยวกับ Wireless Router คับ

โพสต์โดย at0m เมื่อ พุธ 12 ส.ค. 2009 2:51 pm

คือ ผมต้องการจะใช้ Wireless Router ในการแชร์อินเตอร์เน็ตในหอพักคับ

แชร์กันประมาณ 4-5 คน ซึ่งผมสนใจเจ้าตัวนี้อยู่ Linksys WRT54GL

ห้องห่างกันประมาณ 1 ชั้นอะคับ แล้วผมคิดว่าจะใช้ Maxnet 8 Mbps

ใช้เล่นเกม,เล่นอินเตอร์เน็ต,โหลดบิท

พี่คิดว่าจะเอาอยู่ไหมคับ คือว่าแบบถ้าบางคนโหลดบิทอยู่แล้วเวลาเล่นเกมมันจะกระตุกอะคับ ?

แล้วผมต้องทำไงบ้าง ขอ step by step แบบคร่าวๆก็ได้คับ

ขอบคุณคับ
at0m

Re: สอบถามเกี่ยวกับ Wireless Router คับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 12 ส.ค. 2009 3:22 pm

at0m เขียน:คือ ผมต้องการจะใช้ Wireless Router ในการแชร์อินเตอร์เน็ตในหอพักคับ

แชร์กันประมาณ 4-5 คน ซึ่งผมสนใจเจ้าตัวนี้อยู่ Linksys WRT54GL

ห้องห่างกันประมาณ 1 ชั้นอะคับ แล้วผมคิดว่าจะใช้ Maxnet 8 Mbps

ใช้เล่นเกม,เล่นอินเตอร์เน็ต,โหลดบิท

พี่คิดว่าจะเอาอยู่ไหมคับ คือว่าแบบถ้าบางคนโหลดบิทอยู่แล้วเวลาเล่นเกมมันจะกระตุกอะคับ ?

แล้วผมต้องทำไงบ้าง ขอ step by step แบบคร่าวๆก็ได้คับ

ขอบคุณคับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: สอบถามเกี่ยวกับ Wireless Router คับ

โพสต์โดย at0m เมื่อ พุธ 12 ส.ค. 2009 3:35 pm

แล้วถ้าการเข้ารหัสความปลอดภัยของ Wireless Router ตัวนี้ควรจะใช้ตัวไหนดีคับเพื่อป้องกันการ hack ของบุคคลภายนอกคับ ?
เพราะผมเห็นมี tools ในการ hack พวก wireless router เพียบเลยคับ
at0m

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 12 ส.ค. 2009 3:38 pm

at0m เขียน:แล้วถ้าการเข้ารหัสความปลอดภัยของ Wireless Router ตัวนี้ควรจะใช้ตัวไหนดีคับเพื่อป้องกันการ hack ของบุคคลภายนอกคับ ?
เพราะผมเห็นมี tools ในการ hack พวก wireless router เพียบเลยคับ

• ถ้าต้องการความปลอดภัยสูง ก็ควรจะใช้ MAC Filter ในการป้องกันความปลอดภัย + WPA ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย at0m เมื่อ พุธ 12 ส.ค. 2009 3:40 pm

ขอบคุณคับผม พี่ตอบเร็วมากๆ :D
at0m

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น