ขอถามเกี่ยวกับเครือข่ายADSL นะคับ

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

ขอถามเกี่ยวกับเครือข่ายADSL นะคับ

โพสต์โดย mczanwa เมื่อ เสาร์ 27 มี.ค. 2010 8:50 am

พอดีสำนักงานของผมใช้บริการ High Speed Internet ของ TOT 2 MB โดยต่อระบบแบบนี้นะคับ

TOT ----> ADSL Router ----> ตัวแยกสาย LAN (พอดีไม่เก่งภาษาปะกิดนะคับ) ---(สาย LAN) ---> PC User

แต่พอดีช่วงหลังๆ ผมต่อมาเพิ่มเป็นแบบนี้นะคับ

TOT ----> ADSL Router ----> ตัวแยกสาย LAN (พอดีไม่เก่งภาษาปะกิดนะคับ) ---(สาย LAN) ---> Wireless Router (Linksys WRT54GL : Tomato Firmware) ---> PC User

ทีนี้ไม่รู้เป็นไง บางทีเน็ตก็ดับ (มันตัดสัญญาณเอง คือไม่เกี่ยวกับตัว Wireless Router นะคับ เพราะเวลาเกิดปัญหาแบบนี้ผมต้องไปปิดเปิดเครื่อง ADSL Router ใหม่ก็หาย) ผมเลยสงสัยอยากสอบถามว่าที่เป็นแบบนี้สาเหตุมันมาจากอะไรคับ เป็นที่ตัว ADSL Router มีปัญหา หรือ เป็นที่สัญญาณของ TOT มันกำหนดให้ปล่อย Package ไม่เกินเท่านั้นเท่านี้รึเปล่า เพราะสังเกตุที่มีปัญหาบางทีก็เกิดมาจากบางครั้งในสำนักงานเปิดใช้อินเตอร์เน็ตพร้อมกันหลายเครื่อง ก็ตัดเฉย ออ..ลืมบอกคับสำนักงานผมไม่ค่อยมีใครเล่นเน็ตมาก อย่างมากวันละ 2-3 เครื่อง แต่วันไหนคนมาใช้บริการ Wireless เยอะๆ ก็มีปัญหาแบบนี้เหมือนกัน เลยอยากสอบถามคับ ถ้าเป็นที่ตัว ADSL Router ผมจะได้ซื้อมาเปลี่ยนใหม่

ADSL Router = D-Link
mczanwa

Re: ขอถามเกี่ยวกับเครือข่ายADSL นะคับ

โพสต์โดย aleef_idear เมื่อ เสาร์ 27 มี.ค. 2010 9:26 am

ขออนุญาติตอบนะคับ

ดูเหมือนว่าจะต่อหลายทอดไปนะคับ
อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยคับว่ามีผู้ใช้ประมาณกี่คน เป็นการต่อสายแลน กี่คน และที่เหลือต่อผ่าน Wireless กี่คน

ถ้ามีผู้ใช้ผ่านสายแลนไม่มากผมแนะนำให้ต่อแบบนี้คับ

TOT------->ADSL Router---------->WRT54GL

โดยที่จะต้องกำหนดให้ตัว Router เป็น Bridge Mode แล้วต่อสายแลนมาที่ WRT54GL เพื่อปล่อยสัญญาณผ่าน Wireless แล้วสามารถใช้ผ่านสายแลนได้อีก 4 คนคับ
ทีนี้มันจะมีข้อเสียคือมันเล่นผ่านสายแลนได้แค่ 4 คนเท่านั้น ถ้าเกินกว่านี้ค่อยว่ากันอีกที
aleef_idear

Re: ขอถามเกี่ยวกับเครือข่ายADSL นะคับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 27 มี.ค. 2010 10:26 am

mczanwa เขียน:พอดีสำนักงานของผมใช้บริการ High Speed Internet ของ TOT 2 MB โดยต่อระบบแบบนี้นะคับ

TOT ----> ADSL Router ----> ตัวแยกสาย LAN (พอดีไม่เก่งภาษาปะกิดนะคับ) ---(สาย LAN) ---> PC User

แต่พอดีช่วงหลังๆ ผมต่อมาเพิ่มเป็นแบบนี้นะคับ

TOT ----> ADSL Router ----> ตัวแยกสาย LAN (พอดีไม่เก่งภาษาปะกิดนะคับ) ---(สาย LAN) ---> Wireless Router (Linksys WRT54GL : Tomato Firmware) ---> PC User

ทีนี้ไม่รู้เป็นไง บางทีเน็ตก็ดับ (มันตัดสัญญาณเอง คือไม่เกี่ยวกับตัว Wireless Router นะคับ เพราะเวลาเกิดปัญหาแบบนี้ผมต้องไปปิดเปิดเครื่อง ADSL Router ใหม่ก็หาย) ผมเลยสงสัยอยากสอบถามว่าที่เป็นแบบนี้สาเหตุมันมาจากอะไรคับ เป็นที่ตัว ADSL Router มีปัญหา หรือ เป็นที่สัญญาณของ TOT มันกำหนดให้ปล่อย Package ไม่เกินเท่านั้นเท่านี้รึเปล่า เพราะสังเกตุที่มีปัญหาบางทีก็เกิดมาจากบางครั้งในสำนักงานเปิดใช้อินเตอร์เน็ตพร้อมกันหลายเครื่อง ก็ตัดเฉย ออ..ลืมบอกคับสำนักงานผมไม่ค่อยมีใครเล่นเน็ตมาก อย่างมากวันละ 2-3 เครื่อง แต่วันไหนคนมาใช้บริการ Wireless เยอะๆ ก็มีปัญหาแบบนี้เหมือนกัน เลยอยากสอบถามคับ ถ้าเป็นที่ตัว ADSL Router ผมจะได้ซื้อมาเปลี่ยนใหม่

ADSL Router = D-Link

• Internet ADSL ไม่มีตัดนะครับผม ไม่มีจำกัดปริมาณการใช้งานด้วยนะครับ จะมีก็แต่เราอาจจะไม่ได้ความเร็วตามที่เราใช้งาน เพราะบางครั้งเราจะต้องไปแชร์การใช้งานกับผู้ใช้งานท่านอื่นด้วย ครับผม

• เบื้องต้นเลยนะครับ เราต้องแน่ใจก่อนว่า ทุกครั้งที่ Internet หลุดนั้นเป็นที่อะไรจริงๆ ครับ เป็นที่ Wireless หรือ เป็นที่ ADSL Modem จริงๆ ครับ ? วิธีการตรวจสอบนั้นก็ไม่ยากครับ ลองทำตามขั้นตอนนี้เวลาที่เราคิดว่า Internet หลุดนะครับ -> วิธีการตรวจสอบการเชื่อมต่อ Internet ด้วยตัวคุณเอง Windows XP

• ตัวแยกสาย LAN -> ไม่แน่ใจว่าจะเป็น Switch หรือเปล่าครับ ?

• วิธีการเชื่อมต่อจาก Switch ไปยัง Linksys WRT54GL ต่อแบบไหนครับ ? ทำเป็น AP ธรรมดา หรือว่าต่อแบบ Router 2 ชั้น ครับ ? ลองดูตัวอย่างที่นี่นะครับ -> วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem แต่กรณีของคุณ 'mczanw' แนะนำให้ต่อแบบ AP (กรณีที่ 1 จากรูป) ไปก่อนนะครับ เพราะใช้งานไม่เยอะ + วิธีการเชือมต่อไม่ยุ่งยาก ลองดูนะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย mczanwa เมื่อ เสาร์ 27 มี.ค. 2010 12:17 pm

ขอขอบคุณมากเลยคับ ผมลองเปลี่ยนเป็นวิธีแรกและคับน่าจะไม่มีปัญหา คงจะเป็นเพราะผมไปแยกอยู่คนละวง มันเลยมีปัญหามาก ลองอยู่วงเดียวกันดูน่าจะโอเค และเสถียรขอบคุณมากๆ สำหรับความรู้และข้อมูลนะคับ
mczanwa

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น