รบกวนปรึกษาระบบ Network ภายในบ้านหน่อยครับ ว่าควรจะมีอุปกรณ์

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

รบกวนปรึกษาระบบ Network ภายในบ้านหน่อยครับ ว่าควรจะมีอุปกรณ์

โพสต์โดย ืnatngk เมื่อ พฤหัสฯ. 30 ก.ค. 2009 12:26 pm

สิ่งที่ต้องใช้ทั้งดังนี้
1. Server บริการ 24 ชม. ปัจจุบันมี 1 ตัวแต่อนาคตอาจเพิ่ม
2. PC 4 ตัวใช้ Internet ทั้งหมด
3. อุปกรณ์ Wireless อีกประมาณ 4 - 5 ตัว

ผมเข้าใจว่าการใช้ Modem+Wireless+Router นั้นมันครบดีแต่เพราะผมมี Server ให้บริการอยู่ด้วย มันจึงอาจจะทำให้การทำงานของ Modem+Wireless+Router หนักเกินไป จึงอยากปรึกษาเรื่องอุปกรณ์ที่จะสามารถทำให้ระบบการใช้งานทุกอย่างที่กล่าวมาข้างต้นราบรื่นและมีความเสถียรสูงสุด จะแนะนำอย่างได้ได้บ้างครับ อ้อเกือบลืมอีกอย่างคือ ผมต้องใช้ Dynamic DNS ด้วยนะครับ ตอนนี้ใช้ของ dyndns อยู่ครับ
ืnatngk

Re: รบกวนปรึกษาระบบ Network ภายในบ้านหน่อยครับ ว่าควรจะมีอุปกรณ์

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 30 ก.ค. 2009 5:05 pm

ืnatngk เขียน:สิ่งที่ต้องใช้ทั้งดังนี้
1. Server บริการ 24 ชม. ปัจจุบันมี 1 ตัวแต่อนาคตอาจเพิ่ม
2. PC 4 ตัวใช้ Internet ทั้งหมด
3. อุปกรณ์ Wireless อีกประมาณ 4 - 5 ตัว

ผมเข้าใจว่าการใช้ Modem+Wireless+Router นั้นมันครบดีแต่เพราะผมมี Server ให้บริการอยู่ด้วย มันจึงอาจจะทำให้การทำงานของ Modem+Wireless+Router หนักเกินไป จึงอยากปรึกษาเรื่องอุปกรณ์ที่จะสามารถทำให้ระบบการใช้งานทุกอย่างที่กล่าวมาข้างต้นราบรื่นและมีความเสถียรสูงสุด จะแนะนำอย่างได้ได้บ้างครับ อ้อเกือบลืมอีกอย่างคือ ผมต้องใช้ Dynamic DNS ด้วยนะครับ ตอนนี้ใช้ของ dyndns อยู่ครับ

รายการอุปกรณ์ดังนี้ครับ
  • ADSL Modem -> ตัวเดิมที่มีอยู่แล้วก็ได้ครับ กำหนดให้ทำงานเป็น Bridge Mode
  • Linksys RV042 ใช้งานเป็น Main Router ประสิทธิภาพสูง ทนทาน และค่อนข้างนิ่งมาก รองรับการใช้งาน Internet 2 เส้น ในอนาคต
  • Linksys WRT54GL ใช้เป็น Wireless Access Point ภายในบ้านครับ

เท่านี้ละครับ ก็สามารถสร้าง Home Network แบบค่อนข้างเสถียรได้แล้วครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: รบกวนปรึกษาระบบ Network ภายในบ้านหน่อยครับ ว่าควรจะมีอุปกรณ์

โพสต์โดย ืnatngk เมื่อ ศุกร์ 31 ก.ค. 2009 9:23 am

ADSL Modem ที่ Buddy ให้มามันร้อนมากเลยครับ ควรเปลี่ยนไปใช้ของอะไรดีครับ

แล้วถ้าเป็น Net 2 Link ยังจะใช้ Dynamic DNS ของ DYNDNS ได้มั๊ยครับ
ืnatngk

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 31 ก.ค. 2009 9:45 am

ืnatngk เขียน:ADSL Modem ที่ Buddy ให้มามันร้อนมากเลยครับ ควรเปลี่ยนไปใช้ของอะไรดีครับ

แล้วถ้าเป็น Net 2 Link ยังจะใช้ Dynamic DNS ของ DYNDNS ได้มั๊ยครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น