ผมต้องการทำ VPN ซื้อตัวไหนดีครับ

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

ผมต้องการทำ VPN ซื้อตัวไหนดีครับ

โพสต์โดย mksuki69 เมื่อ ศุกร์ 29 ม.ค. 2010 11:37 am

ผมต้องการจะทำ vpn 2วง Aกับ B ครับ ผมอยากให้ A เข้าในวง B ได้ และให้ วงC มาเข้า A ได้ B<A<C ดังนั้นผมจึงต้องใช้ router ที่มี VPN 2ตัว และ router vpn pass through 1 ตัว ไว้สำหรับ C ใช่ไหมครับ
และอยากทราบว่ามีตัวไหนแนะนำบางครับ อยากได้แบบ router adsl wirless กับไม่มี wirless เอาแบบไม่แพงมากนะครับ รบกวนที่ครับ
ผมเจอแต่ที่ไม่มี wirless
mksuki69

Re: ผมต้องการทำ VPN ซื้อตัวไหนดีครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 29 ม.ค. 2010 3:00 pm

mksuki69 เขียน:ผมต้องการจะทำ vpn 2วง Aกับ B ครับ ผมอยากให้ A เข้าในวง B ได้ และให้ วงC มาเข้า A ได้ B<A<C ดังนั้นผมจึงต้องใช้ router ที่มี VPN 2ตัว และ router vpn pass through 1 ตัว ไว้สำหรับ C ใช่ไหมครับ
และอยากทราบว่ามีตัวไหนแนะนำบางครับ อยากได้แบบ router adsl wirless กับไม่มี wirless เอาแบบไม่แพงมากนะครับ รบกวนที่ครับ
ผมเจอแต่ที่ไม่มี wirless

• อ่านตอนแรกๆ แล้วงงๆ ดีจังเลยครับ :D

• ผมสรุปว่าจะทำ VPN ระหว่าง A กับ B กับ C นะครับ โดยเชื่อมต่อกันแบบนี้นะครับ
    ชุดที่ 1 - A+B
    ชุดที่ 2 - A+C

ดังนั้นที่คุณ 'mksuki69' จะต้องมีก็คือ VPN router ท้งหมด 3 ตัวครับ โดย config ให้สร้าง Site-To-Site VPN ตามที่ชุดการเชื่อมต่อที่ 1 และ 2 ครับผม

• ส่วนเรื่องคำว่า "VPN Pass Through" นะครับ หมายความว่า "เครื่องที่อยู่ด้านหลัง router ต่อไปนี้ จะสามารถสร้าง VPN Connection ออกไปยังภายนอกได้" ซึ่งความจริงแล้วนั้น Router ทุกตัวที่มีขายอยู่ในท้องตลาดปัจจุบันสามารถทำ VPN Pass Through ได้ทุกรุ่นทุกตัวมาประมาณ 3-4 ปี แล้วละครับ

ดังนั้นการใช้คำว่า VPN Pass Through จึงทำให้เข้าใจกันสับสนกันไปเยอะมากเลยละครับ ซื้อสินค้าผิดๆ ไปใช้กันก็เยอะ เพราะดันไปเข้าใจว่าการเขียนแบบนี้คือการที่อุปกรณ์สามารถเชื่อมต่อ VPN แบบ Site-To-Site ได้ ไม่รู้จะตั้งชื่อแบบนี้ไปทำใมเหมือนกันครับ :shock:

• ส่วน Wireless VPN Gateway ที่สามารถทำ Site-To-Site VPN ได้นั้น อาจจะต้องลองหาหน่อยละครับ เพราะค่อนข้างจะหายากเหมือนกันครับ ถ้ามีก็อาจจะต้อง by order สินค้าประมาณ 30 วัน ผมเคยเห็นของ Zyxel แต่ไม่รู้ว่าตอนนี้ยังมีรุ่นนี้หรือเปล่านะครับ แต่ถ้าเป็นรุ่นมาตรฐานทั่วไป ถ้าใช้งานไม่เยอะประมาณ 2-3 เครื่อง ไม่เร็วมาก ก็จะเป็น Linksys AG241 (มี ADSL Modem มาในตัว) แต่ถ้าต้องการความเสถียร+นิ่ง ก็ใช้เป็น Linksys RV042 (ไม่มี ADSL Modem มาในตัว) ครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ผมต้องการทำ VPN ซื้อตัวไหนดีครับ

โพสต์โดย mksuki69 เมื่อ เสาร์ 30 ม.ค. 2010 10:19 am

ขอบคุณมากครับ ผมอ่านของผมเองยังงงเลย อิอิ
vpn แบบไม่มี modemในตัว แบบมี wireless มีไหมครับ ยิ่งหายิ่งงง ครับ
ไปเจอตัวนี้ มาครับ WRV54G Wireless-G VPN Broadband Router LINKSYS ใช้ได้ป่าวครับ
mksuki69

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 30 ม.ค. 2010 10:59 am

mksuki69 เขียน:ขอบคุณมากครับ ผมอ่านของผมเองยังงงเลย อิอิ
vpn แบบไม่มี modemในตัว แบบมี wireless มีไหมครับ ยิ่งหายิ่งงง ครับ
ไปเจอตัวนี้ มาครับ WRV54G Wireless-G VPN Broadband Router LINKSYS ใช้ได้ป่าวครับ

• Linksys WRV54G เลิกผลิตไปประมาณ 3-4 ปีแ้ล้วครับผม

• ตอนนี้เท่าที่เห็นน่าจะเป็นรุ่นนี้ครับ -> Zyxel ZyWALL-2WG

• หรือจะใช้งาน Linksys AG241 ร่วมกับ Linksys WRT54GL ก็ได้ครับ ประสิทธิภาพแบบ 2 ตัวดีกว่าใช้ตัวเดียวเยอะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น