รายละเอียดการทำ Hotspot

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

รายละเอียดการทำ Hotspot

โพสต์โดย Chiyomi เมื่อ พุธ 04 พ.ย. 2009 2:25 pm

ขอรบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ คือว่าอยากทราบ ลายละเอียด การทำ Hotspot
คือครั้งก่อนเข้ามาถามแล้วนะครับเกี่ยวกับ ตัวที่ขายบัตร กับตัว Hotspot
แต่คิดว่ามันคงไม่ได้ความรู้อะไรเลย ลองทำเองดีกว่า แต่ ไม่มี ความรู้เลย อยากได้แนวทางในการทำว่า ต้อง
ใช้ OS อะไรทำเครื่องเซอร์เวอร์ ต้องลงอะไรเพิ่ม มั้งบนตัว Server อุปกรณ์ อะไรมั้งที่ต้องใช้
ช่วยบอกเป็นแนวทางก็ได้กลับถ้าไม่สอนการทำเป็นขั้นตอนหรือหยิบช่วงไหนมาสอน
แนวทางที่นี้คือ
OS Server ลงตัวไหนดี ที่ไม่ยาก เข้าใจง่าย
ลงโปรแกรมเสริมตัวไหน เพื่อให้มันทำบัตรออกมาขายได้
แนะนำอุปกรณ์ ไวเลสที่ใช้ นิดหน่อย

ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ ............Chiyomi
Chiyomi

Re: รายละเอียดการทำ Hotspot

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 04 พ.ย. 2009 4:20 pm

Chiyomi เขียน:ขอรบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ คือว่าอยากทราบ ลายละเอียด การทำ Hotspot
คือครั้งก่อนเข้ามาถามแล้วนะครับเกี่ยวกับ ตัวที่ขายบัตร กับตัว Hotspot
แต่คิดว่ามันคงไม่ได้ความรู้อะไรเลย ลองทำเองดีกว่า แต่ ไม่มี ความรู้เลย อยากได้แนวทางในการทำว่า ต้อง
ใช้ OS อะไรทำเครื่องเซอร์เวอร์ ต้องลงอะไรเพิ่ม มั้งบนตัว Server อุปกรณ์ อะไรมั้งที่ต้องใช้
ช่วยบอกเป็นแนวทางก็ได้กลับถ้าไม่สอนการทำเป็นขั้นตอนหรือหยิบช่วงไหนมาสอน
แนวทางที่นี้คือ
OS Server ลงตัวไหนดี ที่ไม่ยาก เข้าใจง่าย
ลงโปรแกรมเสริมตัวไหน เพื่อให้มันทำบัตรออกมาขายได้
แนะนำอุปกรณ์ ไวเลสที่ใช้ นิดหน่อย

ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ ............Chiyomi

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย Chiyomi เมื่อ พุธ 04 พ.ย. 2009 7:03 pm

ขอบคุณมากครับ ถึงช่วยไม่ได้ก็แนะนำได้ดีครับ......มั้ง
ถ้า Linux ไม่ได้ Windows Sever ตัวเอดออนตัวไหนทำบัตรได้มั้งไหมครับ

จริงๆผมอยากเรียนรู้ตัว Windows Server 2003 อยู่เหมือนกันครับ แต่ติดเรื่อง ไรเซน ที่ต้อง Register Online
หรือพอช่วยแนะนำ ตัว Windows Server ที่ไม่ต้อง Register online และ รายละเอียด การติดตัี้้ง ให้หน่อย ก็ จาดีมาก......Chiyomi
Chiyomi

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 04 พ.ย. 2009 7:53 pm

Chiyomi เขียน:ขอบคุณมากครับ ถึงช่วยไม่ได้ก็แนะนำได้ดีครับ......มั้ง
ถ้า Linux ไม่ได้ Windows Sever ตัวเอดออนตัวไหนทำบัตรได้มั้งไหมครับ

จริงๆผมอยากเรียนรู้ตัว Windows Server 2003 อยู่เหมือนกันครับ แต่ติดเรื่อง ไรเซน ที่ต้อง Register Online
หรือพอช่วยแนะนำ ตัว Windows Server ที่ไม่ต้อง Register online และ รายละเอียด การติดตัี้้ง ให้หน่อย ก็ จาดีมาก......Chiyomi

• ถ้า Windows ก็ใช้ ISA Server เลยครับผม จะทำเป็น Proxy หรือ Transparent Proxy ก็ได้ หรือจะใช้เป็น RADIUS ก็ได้ ส่วนเรื่องของตั๋วก็ใช้ PHP หรือ ASPX ทำก็ได้ครับ แบบนี้ง่ายกว่าเยอะเลยละครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย soravit เมื่อ พุธ 04 พ.ย. 2009 8:25 pm

หา software ที่ชื่อ Atammedia Hotspot (ถ้าสะกดผิดของอภัยครับ)

มี function ครบถ้วนตั้งแต่การออกบัตร พิมพ์บัตร / จำกัดความเร็ว , ฯลฯ

รายละเอียดเพิ่มเติม ก็ search เองคับ

อปกรณ์ที่ต้องใช้
1.การ์ดแลน 2 ใบ ใบแรกต่อกับ modem ใบที่ 2 ต่อกับ access point เพื่อบริการต่อไป

2.access point
soravit

โพสต์โดย Chiyomi เมื่อ พฤหัสฯ. 05 พ.ย. 2009 1:10 pm

ขอบคุณมากครับ จาเข้าไปหาลายละเอียดเพิ่มต่อ
ว่ากระบวนการทำ อย่างไร
มาเว็ปนี้ไม่ผิดหวัง จริงๆๆๆๆๆๆ ขอบคุณ อีกครั้ง .......Chiyomi :D
Chiyomi

โพสต์โดย mumustop เมื่อ พฤหัสฯ. 05 พ.ย. 2009 10:42 pm

ผมก็ใช้โปรแกรมนี้ลงง่ายมากครับ ไม่ต้องตั้งค่าอะไรมาก ลองเข้าไปดู http://www.nvk.co.th/content/index.php/ ... egory_id=4 อีกโปรแกรมหนึ่งก็น่าสนใจ http://www.nax.co.th/ :mrgreen:
mumustop

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น