อยาทราบการดูวิธีดูportของเกมส์ออนไลน์คับ

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

อยาทราบการดูวิธีดูportของเกมส์ออนไลน์คับ

โพสต์โดย hook เมื่อ ศุกร์ 27 ก.พ. 2009 8:33 am

ผมต้องการเลขพอร์ตเพื่อไปเซตค่าในloadbalanceครับ ผู้ใดทราบวิธีช่วยแนะนำผมทีนะครับ
hook

Re: อยาทราบการดูวิธีดูportของเกมส์ออนไลน์คับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 27 ก.พ. 2009 9:35 am

hook เขียน:อยาทราบการดูวิธีดูportของเกมส์ออนไลน์คับ
ผมต้องการเลขพอร์ตเพื่อไปเซตค่าในloadbalanceครับ ผู้ใดทราบวิธีช่วยแนะนำผมทีนะครับ

1. วิธีที่ง่ายและถูกต้องที่สุดคือสอบถามกับทาง Game Administrator โดยแจ้งวัตถุประสงค์ว่าต้องการจะนำไปติดตั้ง Load Balanced หรือค้นหาจาก Google ก็น่าจะพอหาเจอครับ

2. แต่กรณีที่ผมว่าดีที่สุดก็คือ ' ให้ทุกคนที่ต้องเกี่ยวข้องกับเกมส์ออนไลน์ ช่วยกันแบ่งปันข้อมูลพอร์ทของเกมส์ต่างๆ ' ที่แต่ละคนมีเก็บไว้ โดยอาจจะแชร์ได้ที่ ข้อมูลรวมพอร์ทเกมส์ออนไลน์ในประเทศไทย

3. แต่ในกรณีที่เราต้องการตรวจสอบพอร์ทการเชื่อมต่อด้วยตนเอง สามารถตรวจสอบได้โดยใช้คำสั่ง 'netstat 1' ครับ โดยคำสั่ง netstat จะแสดงรายการเชื่อมต่อของเครื่องพีซีนั้นๆ เช่น ถ้าเราเล่น 'เกมส์ออนไลน์ 01' อยู่ ก็จะปรากฏพอร์ทของเกมส์นั้นในคำสั่งดังกล่าวครับ

4. การใช้คำสั่งไปที่ 'Start' -> 'Run...' -> 'cmd' จากนั้นพิมพ์คำสั่งว่า 'netstat 1' (*หมายถึงให้แสดงข้อมูลใหม่ทุก 1 วินาที เราสามารถเปลี่ยนเวลาในการแสดงข้อมูลได้)

NETSTAT Command
    netstat_msn.gif (18.65 KiB) เปิดดู 4821 ครั้ง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: อยาทราบการดูวิธีดูportของเกมส์ออนไลน์คับ

โพสต์โดย hook เมื่อ ศุกร์ 27 ก.พ. 2009 2:49 pm

ขอบคุณครับ
hook

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น