ขอคำแนะนำอุปกรณ์สำหรับคอนโด 12 ชั้น

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

ขอคำแนะนำอุปกรณ์สำหรับคอนโด 12 ชั้น

โพสต์โดย sixshooter13 เมื่อ อาทิตย์ 23 ก.ย. 2012 3:57 pm

อยากขอคำแนะนำอุปกรณ์ที่จำเป็นต้องใช้ สำหรับ คอนโด 12 ชั้น ตอนนี้ที่ดำเนินการแล้วคือเดินสาย cat5e ทุกชั้นโดยปลายสายทิ้งไว้ที่ office
อยากได้อุปกรณ์กระจายสัญญาญอินเตอร์เน็ตทั้ง 12 ชั้น แต่ละห้องมี user เป็นของตัวเอง แต่ 1 user ต่อ 1 อุปกรณ์เท่านั้นครับ สามารถเก็บ log ไฟล์
และป้องกันพวก bittorrent หรือ กำหนด bandwidth ให้แต่ละ user ได้ ขอคำแนะนำด้วยครับ
sixshooter13

Re: ขอคำแนะนำอุปกรณ์สำหรับคอนโด 12 ชั้น

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 23 ก.ย. 2012 10:02 pm

sixshooter13 เขียน:อยากขอคำแนะนำอุปกรณ์ที่จำเป็นต้องใช้ สำหรับ คอนโด 12 ชั้น ตอนนี้ที่ดำเนินการแล้วคือเดินสาย cat5e ทุกชั้นโดยปลายสายทิ้งไว้ที่ office
อยากได้อุปกรณ์กระจายสัญญาญอินเตอร์เน็ตทั้ง 12 ชั้น แต่ละห้องมี user เป็นของตัวเอง แต่ 1 user ต่อ 1 อุปกรณ์เท่านั้นครับ สามารถเก็บ log ไฟล์
และป้องกันพวก bittorrent หรือ กำหนด bandwidth ให้แต่ละ user ได้ ขอคำแนะนำด้วยครับ

เบื้องต้นได้เดินสาย LAN ไปตามชั้น ถือว่า OK แล้วครับผม ขั้นตอนต่อไปก็แค่นำเอา AP ไปวางตามจุดที่เรากำหนดครับ

• ลองดูว่า AP ที่เรากำลังดูอยู่นั้น สามารถกระจายสัญญาณคลุมได้ทั้งชั้นหรือเปล่าครับ ? วิธีการทดสอบก็คือ ลองเอา AP ที่เราจะใช้งานจริง มา 1 ตัวครับ แล้วเอาไปวางในบริเวณที่เราออกแบบไว้ครับ จากนั้นก็ใช้ notebook เดินวัดสัญญาณดูเลยครับ ว่าครอบคลัมทั้งชั้นหรือเปล่าครับ ถ้ายังไม่ครอบคลุม เราก็สามารถเอา AP มาทำ WDS หรือ Repeater ในชั้นนั้นๆ ได้ครับ ไม่มีปัญหาอะไรในแต่ละชั้นครับผม

• ส่วนตัวควบคุมการใช้งาน แนะนำเป็น MikroTik RB450G นะครับ ใช้งานดี อึด ทน เปิดได้ รับห้องได้ 50-60 ห้อง + ต่อ Internet ได้ 4 ลิงค์ครับผม โดยเราสามารถสร้างบัญชี username / password ของแต่ละห้องไปได้เลยครับผม ลองดูที่นี่นะครับ / 1.0 วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (1 Internet)

• ส่วนการเก็บ log file เราสามารถใช้พวก NAS เช่น Zyxel NSA-310 มาช่วยในการเก็บไฟล์ครับ โดยสามารถโยนไฟล์ไปเก็บได้ดังนี้ครับ / 1.13 เก็บ Log File MikroTik ด้วย NSA-210

• เรื่อง BitTorrent และความเร็ว เราสามารถกำหนดให้แต่ละ username ได้เลยว่าต้องการให้ใช้งานความเร็วเท่าไร หรือ ปริมาณข้อมูลเท่าไรครับผม ลองดูตัวอย่างในหัวข้อเดียวกับ HotSpot ครับผม ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ขอคำแนะนำอุปกรณ์สำหรับคอนโด 12 ชั้น

โพสต์โดย sixshooter13 เมื่อ จันทร์ 24 ก.ย. 2012 10:45 am

ขอบคุณมากนะครับ เพิ่มเติม อีกนิดครับ accesspoint มีตัวไหนพอจะแนะนำบ้างหรือเปล่าครับ
sixshooter13

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 24 ก.ย. 2012 11:36 am

sixshooter13 เขียน:ขอบคุณมากนะครับ เพิ่มเติม อีกนิดครับ accesspoint มีตัวไหนพอจะแนะนำบ้างหรือเปล่าครับ

• ตอนนี้ที่เป็นสินค้าขายดี สัญญาณแรงๆ ก็จะเป็น UBiQUiTi PICOSTATION-M2HP ครับผม

แกะกล่องสินค้า UBiQUiTi PICOSTATION-M2HP กำลังส่งสูง 1000 mW ความเร็วสูง 150 Mbps
    เสาอากาศ 6 dBi + ความถี่ 2.4 GHz เหมาะสำหรับภายในอาคารหรือชายคา สินค้าขายดี !
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น