ควรใช้อุปกาณ์แบบไหนครับ

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

ควรใช้อุปกาณ์แบบไหนครับ

โพสต์โดย supot87 เมื่อ อาทิตย์ 05 ก.พ. 2012 11:47 pm

ผมค้องการทำ wireless จากจุด A ไปยังจุด B และ C อยู่ทิศทางใกล้กัน A--B 200 เมคร A--C 300 เมครสภาพพื้นที่ไม่ใช่ที่โล่ง
มีอาคารบัง ผมต้องจัดชุดอุปกรณ์แบบไหนข้างที่สามารถใช้งานได้ จุด A มี router aus rt-n12 สามารถนำมาใช้รวมกับชุดที่จะซื้อใหม่ได้ไหม
ขอบคุณครับ
supot87

Re: ควรใช้อุปกาณ์แบบไหนครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 06 ก.พ. 2012 12:15 am

supot87 เขียน:ผมค้องการทำ wireless จากจุด A ไปยังจุด B และ C อยู่ทิศทางใกล้กัน A--B 200 เมคร A--C 300 เมครสภาพพื้นที่ไม่ใช่ที่โล่ง
มีอาคารบัง ผมต้องจัดชุดอุปกรณ์แบบไหนข้างที่สามารถใช้งานได้ จุด A มี router aus rt-n12 สามารถนำมาใช้รวมกับชุดที่จะซื้อใหม่ได้ไหม
ขอบคุณครับ

• ถ้ามีอาคารมาบังนี่หมดสิทธิ์เลยนะครับผม สัญญาณ Wireless ไม่สามารถยิงทะลุผ่านไปได้อะครับ ถ้าจะเชื่อมต่อกันด้วย Wireless จะต้องขึ้นเสาให้พ้นความสูงของอาคาร หรือหาวิธียิงสัญญารให้หลบอาคารให้ได้ครับ

• จากจุด A ถ้าลิงสัญญาณออกไป ยังจุด B และ C ที่อยู่ไกล้ๆ กัน เราสามารถใช้ เสาอากาศแบบ Panel ได้ครับ โดยที่จุด A ถ้ายิงสัญญาณด้วยเสาอากาศแบบ Panel จะสามารถยิงไปได้ครอบคลุมด้านหน้า 60-70 องศาครับ ถ้า B และ C อยู่ในรัศมีก็สามารถยิงสัญญารไปได้เลยครับผม

• แนะนำให้ใช้ UBNT LOCOM2 ทั้งจุด A, B และ C ดีกว่าครับ เราสามารถเอาไปติดตั้งภายนอกอาคารได้เลยครับ สัญญารก้แรงและเสถียรมากครับ ส่วน Asus RT-N12 เราเอาไว้ใช้กระจายสัญญาณภายในอาคารน่าจะดีกว่านะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย supot87 เมื่อ จันทร์ 06 ก.พ. 2012 8:32 pm

ไมสามารถหลบอาคารได้ครับ แล้วเราเอา UBNT LOCOM2 มาใช้สามารถพอให้ส้ญญาณไปถึงไหมครับกับระยะ 200 300 เมคร
หรือว่าจะใช้แบบตัวที่ส้ญญาณที่มันแรงกว่านีครับ
ขอบคุณครับ
supot87

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 07 ก.พ. 2012 10:55 am

supot87 เขียน:ไมสามารถหลบอาคารได้ครับ แล้วเราเอา UBNT LOCOM2 มาใช้สามารถพอให้ส้ญญาณไปถึงไหมครับกับระยะ 200 300 เมคร
หรือว่าจะใช้แบบตัวที่ส้ญญาณที่มันแรงกว่านีครับ
ขอบคุณครับ

• LOCOM2 ก็ยิงทะลุไม่ได้อะครับ ถ้าแค่ยิงให้สัญญาณทะลุเข้าไปในอาคารก็พอได้นะครับ แต่ถ้าให้ยิงทะลุอาคารไปอีกฝั่งนึงเลยก็ยากนะครับ เพราะถ้าทำได้ก็คือตัวอาคาวจะต้องโปร่งมากและพอมีช่องให้สัญญาณทะลุไปได้อะครับ แบบนี้เลยไม่ค่อยชัวร์ว่าจะทำได้นะครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น