ขอคำแนะนำจากผู้รู้เรื่องระบบ Network หน่อยครับ

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

ขอคำแนะนำจากผู้รู้เรื่องระบบ Network หน่อยครับ

โพสต์โดย coco30124 เมื่อ อังคาร 10 ม.ค. 2012 4:59 pm

จากรูป นะครับ
ปัญหาของผมก็คือ
1.ผมวางระบบผิด หรือไม่
2.Notebook ที่อยู่ Zone AP2 นั้น Network ขึ้นเครื่องหมายตกใจและไม่สามารถเข้าระบบได้ Net ออกไม่ได้ จึงเข้าไปดู Status ปรากฏว่า ค่า DNS ของ Notebook นั้น มี 2 ค่า จึงต้องทำการ Fixip ซึ่งบางครั้งใช้งานได้ บางครั้งใช้งานไม่ได้ครับ

จึงอยาก ขอคำแนะนำจากผู้รู้ ครับ
แนบไฟล์
Flow Wifi1.jpg
Flow Wifi1.jpg (39.35 KiB) เปิดดู 3484 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย coco30124 เมื่อ พุธ 11 ม.ค. 2012 8:52 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
coco30124

Re: ขอคำแนะนำจากผู้รู้เรื่องระบบ Network หน่อยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 10 ม.ค. 2012 5:16 pm

coco30124 เขียน:รูปภาพ
จากรูป นะครับ
2.Notebook ที่อยู่ Zone AP2 นั้น Network ขึ้นเครื่องหมายตกใจและไม่สามารถเข้าระบบได้ Net ออกไม่ได้ จึงเข้าไปดู Status ปรากฏว่า ค่า DNS ของ Notebook นั้น มี 2 ค่า จึงต้องทำการ Fixip ซึ่งบางครั้งใช้งานได้ บางครั้งใช้งานไม่ได้ครับ

จึงอยาก ขอคำแนะนำจากผู้รู้ ครับ

• รูปภาพไม่ขึ้นนะครับผม สามา่รถใช้เครื่องมือ แนบไฟล์ ด้านล่างได้เลยนะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ขอคำแนะนำจากผู้รู้เรื่องระบบ Network หน่อยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 12 ม.ค. 2012 12:38 pm

coco30124 เขียน:จากรูป นะครับ
ปัญหาของผมก็คือ

• มีปัญหานิดนึงนะครับผม ก็คือว่า ถ้าเราจะใช้ ADSL 2 เส้นแบบนี้ก็จะต้องแยกของใครของมันไปครับผม ห้ามเอามาเชื่อมต่อกันเลยนะครับ เพราะมันก็จะส่ง DHCP มั่วกันไปมาครับ สลับกันไปหมดเลยอะครับผม เพราะ 2 Gateway จะแย่งกันแจกเลยครับ ก็จะกลายเป็นว่าเครื่องไหน โชคดีได้รับ DHCP ถูกต้องก็จะสามารถใช้งานได้ แต่ถ้าเครื่องไหนโชคร้ายไปได้ DHCP ผิด ก็จะใช้งานไม่ได้เลยครับ ซึ่งโอกาศที่จะเกิดเหตุการณ์โชคร้ายจะมากกว่านะครับ เพราะตอนนี้มันแจก DHCP ซ้ำกัน ชนกันออกมาครับ

• วิธีการแก้ไข ก็ืคือ " อย่าเอา 2 วงมาเชื่อมต่อกันครับ " ถ้าต้องการให้เครื่อง PC หรือ Notebook ทั้งหมดมองเห็นกันด้วย ก็ต้องเลือกเอาว่าจะใช้ True หรือ 3BB อย่างใ่ดอย่างนึงครับ หรือถ้ามีคนบ่นว่าช้า ก็จะต้องแยกออกมาเป็น 2 วงไม่เกี่ยวกันครับ แต่ก็จะทำให้ทั้ง 2 วงมองไม่เห็นกันครับผม

• แต่ถ้าจะต้องการให้เป็น 1 วงเดียวกัน มองเห็นกันหมด แล้วยังสามารถใช้ Internet ได้ 2 เส้น ก็จะต้องเปลี่ยนไปใช้อุปกรณ์ที่เป็น Load Balanced มาเชื่อมต่อ 2 เส้นพร้อมๆ กันครับผม ลองดู Cisco RV042 - Load Balanced Router, VPN 50 Tunnels ส่วนวิธีการใช้งานอยู่ที่นี่นะครับผม / เพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน ด้วย Linksys RV042

orrect.gif (65.26 KiB) เปิดดู 3214 ครั้ง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น