Cisco switch 24 port รุ่นไหนที่เป็น stack บ้างครับ

ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น
สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำความเข้าใจระบบคอมพิวเตอร์ ระบบเครือข่ายแบบสาย และไร้สาย

Cisco switch 24 port รุ่นไหนที่เป็น stack บ้างครับ

โพสต์โดย thaibiz เมื่อ พฤหัสฯ. 15 ธ.ค. 2011 7:49 pm

เพราะว่าทราบมาว่าถ้าเป็นตัว stack switch จะสามารถเชื่อมต่อสวิตย์ 2 ตัว ด้วยสาย direct 2 เส้น แล้วเพิ่มความเร็วได้

เช่น สวิตย์ทั่วไป 1G จะเชื่อมตัวที่ 1 กับ 2 ด้วยสายเส้นเดียว ได้ความเร็ว 1G
แต่ถ้าเป็น stack switch 1G เราใช้สาย 2 เส้น มันจะวิ่งความเร็วได้ 2G

ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ เพราะว่าสวิตย์จะมีแบบ manage / unmanage

:idea:
thaibiz

Re: Cisco switch 24 port รุ่นไหนที่เป็น stack บ้างครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 15 ธ.ค. 2011 8:50 pm

thaibiz เขียน:Cisco switch 24 port รุ่นไหนที่เป็น stack บ้างครับ

เพราะว่าทราบมาว่าถ้าเป็นตัว stack switch จะสามารถเชื่อมต่อสวิตย์ 2 ตัว ด้วยสาย direct 2 เส้น แล้วเพิ่มความเร็วได้

เช่น สวิตย์ทั่วไป 1G จะเชื่อมตัวที่ 1 กับ 2 ด้วยสายเส้นเดียว ได้ความเร็ว 1G
แต่ถ้าเป็น stack switch 1G เราใช้สาย 2 เส้น มันจะวิ่งความเร็วได้ 2G

ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ เพราะว่าสวิตย์จะมีแบบ manage / unmanage

:idea:

• ถ้าแบบที่คุณ thaibiz แจ้งมาเราไม่เรียกว่า Stacking นะครับ แต่เราจะเรียกว่า Port Trunking ครับ โดยส่วนใหญ่จะสามารถทำได้ 8 เส้นพร้อมกันครับ ลองดู Managed Switch ที่เป็นรุ่น SRWxxxxx-K9 ครับผม

• ส่วนการ Stacking นั้น ความหมายคือ อุปกรณ์ Switch รุ่นนั้นๆ จะต้องมี firmware พิเศษที่สามารถทำให้ switch ที่อยู่ใน series เดียวกันสามารถบริหารจัดการได้เหมือนเป็น Switch ตัวเดียวกันครับ เช่น จะนำเอา backplane มารวมกัน, กำหนดการทำงานของ L2 แลพ L3 ของทั้ง 2 ตัวรวมกันอะไรแบบนี้อะครับผม :D เช่น รุ่น Cisco SGE2000-G5 เป็นต้นครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: Cisco switch 24 port รุ่นไหนที่เป็น stack บ้างครับ

โพสต์โดย thaibiz เมื่อ จันทร์ 19 ธ.ค. 2011 8:36 am

สอบถาม
1.จากที่แนะนำมาก รุ่น SRWxxxxx-K9 และ Cisco SGE2000-G5 ตัวไหนส่งข้อมูลได้เร็วกว่ากันครับ (ขนาด 24 port) ถ้าผมนำมาพ่วงกัน 5 ตัว และควรต่อ 5 ตัวนี้แบบไหนถึงจะเร็วที่สุดครับ

2.ผมมี cisco 2024TU 24 port อยุ่แล้ว จะนำไปต่องพ่วงกับข้อ 1 จะทำให้เกิดคอขวดหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
thaibiz

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 19 ธ.ค. 2011 10:28 am

thaibiz เขียน:สอบถาม
1.จากที่แนะนำมาก รุ่น SRWxxxxx-K9 และ Cisco SGE2000-G5 ตัวไหนส่งข้อมูลได้เร็วกว่ากันครับ (ขนาด 24 port) ถ้าผมนำมาพ่วงกัน 5 ตัว และควรต่อ 5 ตัวนี้แบบไหนถึงจะเร็วที่สุดครับ

• จาก Specification ของอุปกรณ์ให้เราพิจารณาที่ Switching Capacity และ Forwarding Rate ครับผม
    1. Cisco SGE2000-G5 = 48 Gbps / 35.7Mpps
    2. Cisco SRW2024-K9 = 56 Gbps / 41.67 mpps

• ตัว Cisco SRW2024-K9 จะมี specification ดีกว่าครับ + ส่วนรุปแบบการเชื่อมต่อนั้น ให้เชื่อมต่อแบบ Star ครับผม คือต้องมี Switch Main หลัก 1 ตัว จากนั้นเชื่อมต่อสาย LAN (ในกรณีที่ไม่ได้ใช้ Optical Fiber) จาก
    Main -> SW1
    Main -> SW2
    Main -> SW3
    Main -> SW4
    Main -> SW5

• การเชื่อมต่อจะเป็นแบบ Star ออกไปครับ ให้หลีกเลี่ยงการเชื่อมต่อแบบ Cascading เช่น Main -> SW1 -> SW2 -> SW3 -> SW4 -> SW5 นะครับ เพราะ Performance จะแย่มากๆ เลยครับผม + ส่วนในแต่ละลิงค์ที่เชื่อมต่อออกไปนั้น ถ้าปลายทางเป็น SRWxxx เหมือนกันเราสามารถทำ Link Aggregation ออกไปได้ครับ เช่น อาจจะเชือมต่อออกไป 2 เส้นในแต่ละการเชื่อมต่อจากนั้นกำหนดให้เป็น Full Duplex ดังนั้นก็จะได้ความเร็วระหว่าง Switch Main กับ SWx = 2x1000x2 = 4000 Mbps ครับผม

2.ผมมี cisco 2024TU 24 port อยุ่แล้ว จะนำไปต่องพ่วงกับข้อ 1 จะทำให้เกิดคอขวดหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

• เชื่อมต่อแบบที่แจ้งด้านบนเลยครับผม ให้ลองตรวจสอบดูว่า Cisco 2024T ที่มีอยู่สามารถทำ Link Aggregation ได้หรือไม่ครับ ถ้าไม่ได้ก็เชื่อมต่อแบบธรรมดาแล้วกำหนด Full Duplex ก็จะได้ 2000 Mbps ครับผม ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลทั่วไป ระบบคอมพิวเตอร์เบื้องต้น ระบบเครือข่ายเบื้องต้น